Có  nhiều mẹ khi mang thai rồi mà chưa chuẩn bị tiêm ngừa gì cả, lúc đó mới phát hiện mình có thai, và nhiều mẹ muốn tiêm ngừa thì sẽ tiêm ngừa những loại vaccin gì, đó là những loại vaccin phải được bất hoạt, không gây nguy hại cho thai nhi, an toàn cho cả mẹ và thai nhi mới được nha các mẹ, mình cũng đọc được một số tài liệu được bác sĩ tư vấn cùng tìm hiểu với mình xem các mẹ được tiêm gì nhé:

1. VAT là mũi tiêm ngừa uốn ván rốn sơ sinh, đây là mũi tiêm cho mẹ khi mẹ mang thai, thường thì mang thai bé đầu sẽ tiêm 2 mũi, mũi thứ nhất tiêm càng sớm càng tốt, mũi hai sẽ tiêm sau mũi thứ nhất 30 ngày, cách ngày dự sinh trước 30 ngày đó các mẹ. Bởi nếu bé mà bị uốn ván sơ sinh thì rất nguy hiểm nên tiêm ngừa VAT là rất cần thiết cho mẹ mang thai nhé.
  2. Mũi tiêm bạch hầu, ho gà, uốn ván. Nếu mà mẹ chưa có kháng thể hoặc đã tiêm lâu rồi khoảng 10 năm thì phải tiêm lại, mũi tiêm này sẽ tiêm cho mẹ khoảng từ tuần 27-36 của thai kì. Vì nếu người mẹ chẳng may mà bị ho gà sẽ lây qua con vì bệnh này lây qua đường hô hấp, trẻ sinh ra mà bị nhiễm sẽ rất nguy hiểm.
  3. Mũi tiêm phòng cúm. Cúm là mũi tiêm nên tiêm nhắc lại mỗi năm nên tốt nhất mẹ nên tiêm ngừa mũi này nhé.
  4. Tiêm ngừa viêm gan B. Nếu mà chưa có kháng thể viêm gan B thì nên tiêm ngừa , một số loại kháng thể sẽ truyền qua thai nhi để bảo vệ con. Nên việc tiêm ngừa viêm gan B trước khi sinh là cần thiết.