Chuyện là sắp tới “hội chị em” của em tổ chức một buổi dã ngoại, vừa để mấy gia đình có dịp “tám” với nhau nhiều hơn, vừa là phần thưởng cho tụi nhỏ sau khi thi kết thúc học kỳ. Cho nên dạo này hội tụi em xôm lắm! Cứ tối tối, lo cơm nước cho chồng con xong xuôi là tụi em lại bàn và phân chia công việc cho nhau. Người đặt xe, người tìm địa điểm, người lo phần trò chơi, còn riêng em thì phụ trách phần ăn uống khi đi dã ngoại cho tụi nhỏ.

Em làm cái menu có trái cây, snack, uống ít nước ngọt, với làm chầu thịt nướng BBQ để người lớn trẻ nhỏ cùng ăn. Nhưng các chị thì ý kiến lại là như vậy chưa được healthy lắm, rồi nhờ em mua thêm phô mai, vừa cuốn bò nướng được, vừa thay cho snack ăn sẽ tốt hơn. Em thấy lạ, phô mai thường dành cho trẻ con, với cả ăn vào còn gây béo nữa nên em phản đối ngay. Và được một chị “giáo huấn” đại loại như vầy: Phô mai không hề gây tăng cân, đến Viện Dinh dưỡng Quốc gia cũng khuyên nên cho con ăn phô mai mỗi ngày. Nói xong, chị ấy còn quăng thêm đường link về buổi livestream “ Bí kíp chăm sóc gia đình chuẩn mom hiện đại ” được phát trên Fanpage Webtretho cho em xem nữa.

Lúc đầu em đâu có tin, nhưng vì tò mò muốn nghe BS.CK1 Đào Thị Yến Thủy - Trưởng Khoa Dinh dưỡng Bệnh viện Quốc tế Hạnh Phúc tư vấn về vụ ăn phô mai mỗi ngày như thế nào nên em có vào xem thử!

Nào ngờ, bác sĩ Thủy khuyên mình nên cho trẻ ăn phô mai mỗi ngày thật, vì phô mai không những không gây béo phì hay tăng cân, mà còn giúp con phát triển chiều cao nữa. Nghe đâu hàm lượng Canxi trong phô mai cao gấp 3 lần các chế phẩm từ sữa khác đó các mẹ!

Em thì trước giờ chỉ nghe nói nên cho con uống sữa mỗi ngày, còn vụ ăn phô mai thì lần đầu em nghe tới luôn, nên băn khoăn không biết như vậy có quá nhiều hay ảnh hưởng gì đến sức khỏe của con em mình không? Nhà mình có mẹ thông thái nào biết vụ này hoặc cho con ăn phô mai mỗi ngày thì chia sẻ giúp em nha! Nếu tốt chắc từ nay về sau em sẽ mua cho con ăn đều đều luôn.

Mong các mẹ gỡ rối giúp em, cảm ơn các mẹ!