Nuôi con ngoài niềm vui, cũng lắm khổ cực các mẹ nhỉ. Nhất là những mẹ có con lười ăn, còi cọc, khó nuôi thì càng khổ hơn hic

Như con gái em 14 tháng tuổi, cân nặng chỉ ngót 8kg thôi. Đi khám bác sĩ cứ hỏi sao còi quá. Xong bác sĩ còn dặn về ăn uống tẩm bổ gấp để thúc cân, chứ không là mai mốt suy dinh dưỡng, rồi còn ảnh hưởng thể chất và trí tuệ của con sau này.

Vậy là đợt đó, ngày nào em cũng nấu cho con 1 món cháo thật ngon. Trộm vía, có thể là do cháo dễ ăn, dễ nuốt nên con em cũng ăn nhiều hơn trước. Rồi cũng nhờ vậy mà con lên ký đều đều, đạt chuẩn cân nặng, da dẻ hồng hào, hoạt bát hẳn. Mẹ nào có con ốm còi thì có thử đổi vị bằng mấy món cháo bổ dưỡng sau đây nha.

Cháo bí đỏ chim bồ câu: Bí đỏ giàu vitamin A, C, nhiều chất xơ giúp tăng cường hệ miễn dịch, kích thích tiêu hoá cho con. So với thịt gà thì thịt chim bồ câu bổ dưỡng hơn rất nhiều, với hàm lượng giàu protein, chất béo, axit amin, vitamin… đây được xem là “thượng phẩm bồi bổ sức khỏe” đó nha các mẹ!

Cháo thịt bò súp lơ: Súp lơ xanh là nguồn cung cấp chất xơ, vitamin K tuyệt vời cho trẻ, giúp cải thiện hệ tiêu hóa và chống táo bón. Riêng thịt bò thì chứa các chất dinh dưỡng như Protein, acid amin, vitamin B12 và B6… rất thích hợp với những bé chậm lớn, suy dinh dưỡng.

Cháo gà hạt sen: Hạt sen rất dễ kết hợp với nhiều loại thực phẩm khác nhau, thế nhưng ngon nhất là khi nấu chung với thịt gà. Chỉ cần mẹ dành tầm 45 phút vào bếp, bé nhà mình sẽ có ngay một bữa ăn dặm không những thơm ngon, mà còn dồi dào dinh dưỡng, giúp hạn chế tình trạng tiêu chảy, đầy bụng, khó tiêu….

Cháo lươn khoai môn: Thịt lươn rất giàu vitamin giúp phát triển và hoàn thiện hệ xương của bé thêm chắc khỏe. Để thịt lươn không bị tanh thì mẹ nên nấu chung với khoai môn nha, chính mùi thơm đặc trưng của khoai môn sẽ khiến món cháo thêm hấp dẫn.

Cháo cá lóc đậu xanh: Thịt cá lóc mềm ngọt, dễ ăn, đậu xanh thì thơm mát giúp bé ăn ngon và dễ tiêu hóa hơn.

Món ăn ngon thôi chưa đủ, các mẹ còn phải để ý nhiều đến cách thức cho con ăn nữa nha. Nhất là với những bé chỉ mới bước vào độ tuổi ăn dặm hoặc những bé đang trong tình trạng biếng ăn đó ạ!

Điển hình như bé Bống em, nàng ta cực thích những món ăn nhiều màu sắc, thế nên em luôn dùng các loại rau củ quả như bí đỏ, cà rốt, khoai môn, đậu xanh, súp lơ… để “tạo màu” cho món cháo. Không biết các bé nhà mẹ sao, chứ cô nàng nhà em cứ thấy xanh, đỏ, tím, vàng là thích mê và ăn ngon miệng vô cùng luôn.

Chưa hết đâu ạ, em còn đầu tư hẳn cho con trọn bộ sản phẩm ăn dặm của Ku.Ku Duckbill bao gồm bình nước, chén và thìa, yếm ăn bằng nhựa EVA. Nói không phải khen chứ các sản phẩm này không những hỗ trợ tốt cho bé trong quá trình ăn uống, mà còn rất tiện lợi, giúp mình nuôi và chăm sóc con dễ dàng hơn đó các mẹ! Tiện đây để em review sơ qua về mấy em này cho các mẹ cùng biết nhé!

Loading interface...

Cận cảnh bộ 3 sản phẩm ăn dặm của Ku.Ku Duckbill đây các mẹ!

Bình nước của Ku.Ku Duckbill đặc biệt ở chỗ có tay cầm và lớp đệm chống trơn trượt nên giúp con hút nước và sữa dễ dàng hơn. Thay vì mình phải đút từng muỗng cho con, có cái bình này bé sẽ có thể tự uống, nhờ đó mà cứng cáp và ít phụ thuộc bố mẹ ngay từ nhỏ. Còn bộ chén ăn và thìa ăn thì cũng xịn sò lắm. Đế của bộ chén ăn này được làm từ cao su nhiệt dẽo nên chống trượt rất tốt, cộng thêm lòng muỗng sâu giúp thức ăn không bị tràn ra ngoài. Yếm ăn bằng nhựa EVA cũng hay ho không kém nha các mẹ! Yếm này giúp giữ cho thức ăn không rớt xuống nhà và quần áo của con, với cả dễ chùi rửa và mau khô, phải nói tiện vô cùng tiện cho mẹ nào có con đang ăn dặm luôn ý ;)

Điểm mà Bống nhà em bồ kết nhất ở 3 bạn này chính là có in hình chú vịt con Kuku đáng yêu, cùng màu xanh, màu hồng siêu dễ thương :D Em có tìm hiểu thì được biết, chất liệu của các sản phẩm trên đều không chứa BPA nên rất an toàn cho sức khỏe của trẻ nhỏ ;)

Ngoài ra, Ku.Ku Duckbill còn có cả bộ sản phẩm chén muỗng nĩa với chất liệu bột tre thiên nhiên vô cùng an toàn và cũng rất tiện lợi, hiện đang rất được lòng các mẹ nuôi con nhỏ luôn đó ạ!