Chào mọi người, mình mẹ Quinn đây. Hôm nay mình chia sẻ với các cha mẹ những rủi ro khi học trực tuyến mà bất kỳ đứa trẻ nào cũng có khả năng gặp phải để cha mẹ có những biện pháp kịp thời bảo vệ con.

hình ảnh

Tiếp cận nội dung độc hại

Thời gian sử dụng Internet càng cao, rủi ro tiếp cận nội dung độc hại càng lớn. Có nhiều lý do nhưng theo mình có 3 lý do mang sức ảnh hưởng nhất:

• Nội dung khiêu dâm đầy trên mạng dù con không vào web đen. Nó xuất hiện dày đặc ở những trang web mà không liên quan đến nội dung khiêu dâm dưới dạng quảng cáo pop-up.
  • Nội dung khiêu dâm lan tỏa với tốc độ rất nhanh: Cứ có một trang web bị sập là trang web mới được hình thành vài phút sau đó, như phimmoi vậy. Những kẻ phát tán phim đen càng lúc càng nhắm đến các đối tượng nhỏ tuổi hơn. 
  • Việc không được gặp bạn bè khiến trẻ cảm thấy buồn chán, căng thẳng và muốn thử tìm hiểu gì đó hay ho, mới mẻ hoặc là dễ bị tác động từ bạn bè rằng "Bạn nên xem cái này đi, trông hay phết”. Và từ đó, trẻ tìm hiểu xem thử phim đen.
hình ảnh

Trốn học trực tuyến

Hôm trước mình đọc trên báo Tuổi Trẻ thấy có bài viết nói về việc một người phụ huynh bất ngờ vào phòng để đưa sữa cho con (lúc đó trẻ đang học trực tuyến) thì thấy một hình ảnh một cô gái khỏa thân trên màn hình 

Sau đó, chị mới phát hiện ra con thường trốn học trực tuyến bằng cách lén thoát khỏi lớp để xem những cái clip khiêu dâm cùng với bạn bè. Trong những đợt nghỉ dịch trước, chị cũng cùng con học online vài lần và nghĩ rằng con có thể tự giác và chủ động được nên chị tự tin giao máy tính cho con mà cũng không suy nghĩ gì.

Sau khi đọc xong mình càng tin rằng cha mẹ cần phải sử dụng các công cụ lọc nội dung độc hại cho con càng sớm càng tốt.

Sexting

Việc thiếu tiếp xúc trực tiếp với bạn bè khiến cho trẻ em có rủi ro rất cao thực hiện các hành vi nguy hiểm như là chụp và chia sẻ hình ảnh nhạy cảm cho bạn bè hay còn gọi là sexting.

Một số trường hợp nghiêm trọng hơn là trẻ kết bạn và làm quen với người lạ trên mạng, tán tỉnh nhau, chat sex, gửi hình ảnh nhạy cảm cho họ - một người mà trẻ chưa gặp mặt bên ngoài bao giờ. 

Đây còn là nguy cơ trẻ bị bị quấy rối tình dục ở trên mạng bởi những người lạ mà họ có thể dụ dỗ trẻ gửi hình ảnh khoả thân hoặc là rủi ro bị ba bạo lực trực tuyến và rất nhiều rủi ro khác.

hình ảnh
Đừng chủ quan vì những kẻ này chiêu trò và rất giỏi trong việc lấy lòng tin từ con.

Mình có đọc một nghiên cứu từ Trung tâm Quốc gia về Trẻ em Mất tích và Bị bóc lột (NCMEC), năm 2020, các báo cáo dụ dỗ trực tuyến tăng đến 98.66% so với năm 2019. 

Mặc dù NCMEC không thể xác định trực tiếp liệu COVID-19 là lý do gây ra sự gia tăng đột biến này, mình vẫn thấy rõ được mối tương quan rất lớn giữa việc trẻ em, trẻ vị thành niên ở nhà và hành vi dụ dỗ trẻ em trên mạng gia tăng. Bên cạnh đó, theo NCMEC, hiện có rất nhiều nội dung khiêu dâm trẻ em và những nội dung này bị chia sẻ ngày càng nhiều bởi người lớn thông qua các group chat và mạng xã hội.

Như vậy thì cha mẹ nên làm gì để giúp con học trực tuyến an toàn hơn? Một lần nữa, để tránh bài quá dài, mẹ Quinn hẹn cha mẹ vào bài viết sau nha. Chúc mọi người sức khoẻ!

Bài viết tham khảo từ CyberPurify.