Chào các anh chị trong BQT của WTT,

Hôm qua mình mở một topic trong mục Chăm sóc nhà cửa hỏi "Cách bọc drap giường như ở khách sạn", hôm nay quay vào tìm để xem có bạn nào biết cách thì chỉ cho mình thì không tìm thấy nữa. Loay hoay một lát thì thấy bài của mình được gộp vào topic "Mua và sử dụng drap trải giường". Post của mình đang là post cuối của topic này nên mình mới đoán ra và click vào để check. Nếu có bạn khác post sau mình thì chắc chắn mình không biết được topic của mình đang ở đâu, vì sao biến mất. Mình không nhận được bất kỳ một tin nhắn nào từ Mod về việc gộp đề tài này.

Trước đây mình cũng đã từng bị một lần gộp topic mà không nhận được một dòng thông báo nào rồi: topic "Kỷ niệm đêm tân hôn" của mình mở ra với ý định kể lại những kỷ niệm vui, đáng nhớ trong đêm ấy và không liên quan đến việc đêm tân hôn cô dâu chú rể "xử lý" nhau như thế nào. Sau này có một bạn mở topic kể chuyện đêm tân hôn cô dâu chú rể quan hệ như thế nào, đau đớn ra làm sao,v.v... rất khác so với tiêu chí mình đề ra khi mở topic "Kỷ niệm đêm tân hôn", Mod của mục này (mình không nhớ rõ là Thư giãn hay tâm sự, có lẽ là Thư giãn) đã gộp topic sau vào topic của mình mà không một lời thông báo với mình. Mình có than phiền ngay trong topic đó và gửi PM cho Mod nhưng không ai trả lời và cho đến giờ thì topic đó vẫn đang đi theo chiều hướng kể lại chuyện tế nhị của các cặp vợ chồng mới cưới trong đêm tân hôn hơn là chia sẻ những chuyện buồn vui không dính đến sex trong đêm hôm ấy.

Gần đây, khi blogger tacke bê topic này sang blog của anh ta, người quen của mình bảo mình "mở topic hot ghê!" và bàn tán về các post tế nhị kia, mình cũng đã có nói lại chuyện này với WTT và WTT có đề nghị nếu mình biết được topic bị gộp từ thời điểm nào thì báo để WTT tách ra lại! Mình chịu, không thể biết được!

Mình thấy cách làm việc của các Mod chưa chuyên nghiệp -hay nói đúng hơn là WTT chưa chuyên nghiệp khi không có một quy trình chuẩn cho các mod tác nghiệp. Bạn hoàn toàn có thể gộp các topic lại với nhau nếu thấy trùng, nhưng phải có PM thông báo cho người có topic được gộp biết về việc này - và phải thông báo cho chủ topic chính biết về việc gộp đề tài này.

Người tạo topic là chủ của tinh thần xuyên suốt trong topic đó, họ có quyền được biết việc gộp đề tài có hợp lý hay không, có theo đúng tinh thần họ mong muốn hay không, và họ có quyền được từ chối việc gộp đề tài nếu thấy không ổn.

Sân chơi này do WTT tạo ra, nhưng sân chơi có vui, bổ ích, lành mạnh và phát triển được hay không, một phần rất lớn dựa vào các thành viên. Thành viên vừa là khách hàng vừa là người xây dựng nên trang web này. Giữ lửa cho họ luôn hứng thú với việc truy cập và chia sẻ thông tin trên WTT là yếu tố sống còn của trang web này. Vì vậy, tôn trọng thành viên và hành xử một cách chuyên nghiệp với các thành viên cũng như với các bài viết của họ là một tiêu chí mà WTT nên lưu tâm.

Mong là WTT sẽ ngày càng đông hơn, vui hơn, chất lượng hơn và chuyên nghiệp hơn.