Bạn đã từng yêu một người nào đó đến mức sâu đậm và không muốn mình bị người ta bỏ rơi, và rất lo sợ cái điều đó xảy ra với bản thân mình hay chưa? Nếu mà bạn đã rơi vào cái hoàn cảnh như vậy thì chắc chắn là bản thân của bạn là một người rất là si tình, và yêu rất là nhiều. Người ta thường hay nói những người yêu nhiều là những người chịu thiệt thòi rất là nhiều, nhất là con gái chúng ta một khi đã yêu thì yêu rất là chân thành, rất là sâu sắc và trao hết tất cả tình cảm, chân thành của mình để cho người ta. Nhưng thứ mà mình nhận lại thì chỉ toàn là đau thương, những cay đắng mà thôi. Và chúng ta cũng đừng nên để tâm quá nhiều về một người mà họ vốn dĩ đã không cần mình. Thật sự thì chúng ta rất là ngốc, bởi vì chúng ta luôn dành hết sự chân thành của mình cho một người mà họ không coi mình ra gì cả. Bởi vì người ta nói yêu vào là nó mù quáng như vậy đấy, chúng ta không thể nào kìm chế được cái cảm xúc của bản thân mình, và chúng ta không biết giới hạn của cái sự chân thành, và cái sự lừa dối nó như thế nào đâu. Bởi vì chúng ta đã yêu một ai đó quá nhiều thì chúng ta sẽ không bao giờ nghĩ đến bản thân của mình phải chịu thiệt thòi và những thứ gì cả. Người ta cần mình thì người ta sẽ tìm trăm vạn lý do để mà người ta ở lại, con người mà không cần mình thì họ một lý do nào đó dù có vô lý đến mấy thì họ cũng bỏ mình rồi đi mà thôi.

Cho nên là chúng ta đừng quá bận tâm, đau lòng với những người không đáng phải chúng ta như vậy. Chúng ta có một trái tim đẹp như vậy thì chắc chắn là chúng ta sẽ tìm được một người tốt hơn, và xứng đáng với bản thân của mình hơn. Những người mà không cần mình như thế thì mình cũng đừng có quá là bận tâm để làm gì, coi như đó là một bài học, đó là một vết thương mà chúng ta cần nên biết để mà tránh lập lại những cái vết thương đó một lần nữa.