Trong tình yêu thì con người ta luôn luôn sợ nhất là điều gì bạn có biết không? Đó chính là một người đem lòng yêu đơn phương một người nhưng lại chẳng có kết quả gì trong một cái cuộc tình đó cả. Và đôi khi mình đem hết lòng yêu người ta nhưng không thể làm cho người ta có một chút cảm động nói với mình cả thì đó có phải là bạn rơi vào cái trạng thái tuyệt vọng hay không? Không phải cứ bất cứ lúc nào bạn thể hiện hết mình, và bạn thể hiện cho người ta thấy rằng là mình đối xử tốt với người ta như thế nào, và mình yêu người ta như thế nào, nhưng rút cuộc thì đã sao người ta cũng đâu có cảm động với bạn một chút nào chứ. Bởi vậy người ta mới nói yêu đơn phương nó rất là khổ, khổ là ở những cái người mà yêu nhiều, những cái người mà hết lòng với người ta nhưng chẳng nhận lại được gì cả. Người nào mà rung động trước thì chắc chắn người đó sẽ chịu nhiều thiệt thòi hơn, đôi khi mọi sự cố gắng, mọi sự nỗ lực của mình cũng không thể làm cho người ta có được một cái cảm xúc, hay một cái động thái nào đó đối với mình. Thì đương nhiên trong tình yêu người nào yêu nhiều nhất thì người đó chịu thiệt thòi mà thôi, nhưng mà dẫu biết là như vậy đó, dẫu biết là tình yêu đau khổ như vậy nhưng mà con người ta vẫn cứ đâm đầu vào yêu. Thậm chí là có những bạn dấu biết là cuối cuộc tình đơn phương đó không đi đến đâu, nhưng mà vì yêu nhiều đến mức mà người ta không thể nào dừng lại được. Cho dù là có người ta có đau khổ đến mấy thì cũng vẫn chấp nhận và cứ đi theo tiếng gọi con tim của chính mình mà thôi. Khi mà yêu vào rồi thì con người ta khó thế nào mà có thể sống một cách chấp nhận mọi thứ, chấp nhận sự thật để rồi phải chấp nhận buông bỏ mọi thứ được đâu. Điều đó không dễ dàng chút nào, bởi vì một khi đã yêu rồi thì dường như con người ta mất đi lý trí và không thể nào có thể buông bỏ mọi thứ để mà quay về lại vạch suất phát được. Nếu như có thể buông bỏ thẻ nên học cách buông bỏ nó, đừng cố níu kéo lại làm gì cũng chẳng có được ích lợi gì đâu.