Đó là vẻ đẹp của cuộc sống và bạn luôn tìm thấy những sự thật nghịch lý qua 12 bài học đắt giá bên dưới.

1. Trên thực tế, nó không đơn giản chỉ là “kết thúc” với đối phương

Đó là về chính chúng ta. Chia tay để lộ nhiều bất an được cư trú bên trong chúng ta. Một khi bạn cố gắng đứng lên, vượt qua những vết thương lòng, bạn sẽ nhận ra chia tay là một “bắt đầu” cho bản thân, không quan trọng “kẻ thứ hai”. Sau khi đặt dấu chấm cho một cuộc tình bạn sẽ cho phép bản thân mạnh mẽ hơn rất nhiều. Tuy nhiên, đừng bao giờ lặp lại những sai lầm tương tự một lần nữa.

2. Tim bạn đau nhưng tâm hồn bạn “cứng”

Chia tay rất tàn khốc, thậm chí chôn vùi ý chí sống còn của một người. Tuy nhiên, giống như mọi thất bại có thể khiến tim bạn rỉ máu nhưng tâm hồn bạn sẽ “cứng” hơn bao giờ hết. Chính nỗi đau sẽ thuyết phục bạn và dạy bạn cách đối phó với những u sầu của cuộc sống, dù cho nó nhọ đến đâu. Cuối cùng, bạn sẽ sống sót sau một cuộc chia tay.

3. Mọi cuộc chia tay luôn có một lý do

Chúng ta đều biết rằng mỗi đám mây có một lớp lót bạc; chia tay không phải là một ngoại lệ. Như Steve Jobs đã nói, bạn không thể kết nối các dấu chấm bằng cách nhìn về phía trước, bạn chỉ có thể kết nối các dấu chấm bằng cách nhìn phía sau. Thời gian sẽ cho bạn câu trả lời. Những tiếp diễn trong cuộc sống sau đó sẽ cho bạn biết lý do vì sao cuộc tình đó đã đến hồi kết. Tất cả những gì bạn cần làm là hãy tiếp tục bước về phía trước và câu trả lời sẽ được giải đáp.

4. Oán giận là một điều ngu ngốc

Không có gì là nguy hiểm hơn những suy nghĩ tiêu cực và không thể kiềm hãm của chính bạn. Tức giận và hận đối phương là việc rất bình thường nhưng nếu bạn để những cảm giác đó chiếm lĩnh  ý thức của bạn, thì hậu quả sẽ khó lường. Oán giận, thù hận người kia vì đã không đáp lại tình yêu hay đã làm tổn thương bạn chính là lý do đằng sau mọi “hành vi phạm tội” bởi chữ tình. Đừng dại dột đánh mất tương lai bản thân chỉ vì một người không còn là gì với chúng ta. Hãy suy nghĩ sáng suốt hơn và tin rằng nếu không vì lẫn nhau thì đó không phải là tình yêu.

5. "Lần đầu tiên có người cho bạn thấy họ là ai và tin tưởng họ."

Đôi khi bạn quá mù quáng trong tình yêu bởi những lời đường mật ai đó rót vào tai bạn. Vì vậy, khi đối phương thể hiện cho bạn thấy họ là ai, bạn tin tưởng họ. Nói cách khác, nếu bạn chú ý đến hành động của người ấy, chứ không phải lời nói, bạn sẽ nhận ra con người thực sự của hắn. Đây không phải là một bài học dễ bởi vì thường khi chúng ta yêu thì còn biết đâu là đúng sai, thậm chí dù biết hắn là tên họ Sở nhưng vẫn đâm đầu vào.

6. Bạn chỉ muốn “được yêu”

Bạn thích ngâm mình trong tình yêu, ngay cả khi bạn không thực sự yêu người kia. Không quan tâm đối phương tốt xấu, bạn chỉ muốn lấp đầy khoảng trống nơi con tim và hưởng cảm giác “yêu”. Hãy rút lui khỏi sự cám dỗ “được yêu”. Nếu bạn đang một mình cũng không có nghĩa là bạn đã sẵn sàng cho một mối quan hệ. Hãy yêu bản thân mình trước, rồi sau đó mới trao trái tim bạn cho người khác.

7. Cuộc sống chỉ có mỗi tình yêu?

Bạn đã sai lầm khi cố bỏ ngoài tầm mắt vẻ đẹp của cuộc sống xung quanh chỉ vì theo đuổi tình yêu. Tôi không phủ nhận tầm quan trọng của tình yêu nhưng cứ chạy theo nó mãi thì có quá lãng phí một cuộc sống. Đừng bao giờ điên cuồng tìm kiếm tình yêu. Đầu tiên là phải sống một cuộc sống có ý thức, tình yêu đến với bạn một cách tự nhiên nhất và làm cho cuộc sống của bạn thêm màu sắc.

8. Đổ lỗi là chưa trưởng thành

Đổ lỗi là một cơ chế đối phó để lừa dối bản thân, không muốn chấp nhận sự thật phũ phàng này. Đối tác của bạn đã đưa ra những sự lựa chọn nên hãy chấp nhận nó. Chịu trách nhiệm về những gì cuộc chia tay để lại thì đáng sợ, nhưng có trách nhiệm cũng là một sức mạnh giúp bạn giác ngộ và chín chắn hơn trong những cuộc tình kế. Thế nên, ngừng đổ lỗi và bắt đầu chịu trách nhiệm cho những gì đã xảy ra.

9. Tha thứ là sức mạnh

Giả vờ tha thứ để chúng tỏ ta đây vĩ đại và khiến đối phương mang cảm giác tội lỗi. Yêu là không phải như thế các bạn à. Đơn giản là chỉ cần tha thứ cho họ và bước tiếp, đó là một dấu hiệu của sức mạnh. Không phải ai cũng có thể tha thứ cho kẻ đã “đâm” nhiều nhát vào tim mình, nó đòi hỏi rất nhiều sự dũng cảm và trưởng thành để vượt qua cảm giác “thoả chí anh hùng”. Hãy nhớ rằng tha thứ cho họ cũng là giải thoát cho chính mình.

10. Đừng bao giờ quay trở lại với người cũ

Còn sống sót sau cuộc chia tay là điều không phải dễ. Đôi khi chúng ta không kiềm chế được tình cảm và muốn tìm đến họ để tâm sự. Đừng làm điều đó! Người cũ tức là người cũ bởi vì một lý do bạn sẽ hiểu ra theo thời gian. Đừng bao giờ mong đợi ngọn lửa của tình yêu với họ lại bùng cháy một lần nữa. Hãy chắc rằng điều đó không xảy ra. Bám víu vào một tình yêu không được đáp lại thì cay đắng vô cùng cực. Hãy nhớ rằng chính bạn tạo ra cuộc sống hiện thực của riêng bạn.

Nhiều người không thể chia tay bằng cách đối mặt nên đã lựa chọn nhắn tin mà không biết đây là cách tồi tệ nhất để 'dứt tình'.

11. Phải luôn nhớ mãi bài học kinh nghiệm

Thực tế thì cuộc sống vẫn thường dạy cho ta cùng những bài học chỉ vì ta thường phạm lại sai lầm tương tự mà thôi. Các bạn phải “khắc cốt ghi tâm” các bài học và không bao giờ lặp lại sai lầm lần thứ hai. Nếu mãi đạp lên vết xe đỗ thì không bao giờ các bạn có thể tiến về phía trước và tìm thấy hạnh phúc.

12. Không có chia tay sẽ không có cơ hội tìm thấy “nửa kia” đời mình

Chia tay thực sự là một phước lành, nó chỉ là một âm mưu của vũ trụ để dẫn bạn đến người bạn đời của bạn mà thôi. Vì vậy, những cuộc chia tay sẽ tiếp diễn cho đến khi bạn gặp được “nửa kia”.