Nhiều mẹ lựa chọn mua gối ôm, quấn khăn cho con để bé có giấc ngủ ngon.

Có một điều các mẹ hay thắc mắc là vì sao con bế trên tay ngủ ngon, thậm chí là ngủ rất sâu nhưng khi mẹ rình rình đặt xuống cũi thì ré lên thức giấc. Và việc này cứ lặp đi lặp lại đến mức mẹ và bố phải thay nhau ẵm để con ngủ ngon, chăm con mới 2 tuần mà đã kiệt sức vì thiếu ngủ.

Theo lý giải của các cụ ngày xưa thì con đang ấm áp ở trong bụng mẹ, giờ ra ngoài vẫn còn “nhớ” hơi. Khoa học phân tích vì lúc này xương sống của trẻ vẫn ở dạng chữ C nên việc nằm ở một mặt phẳng đôi khi khó chịu. Bé đã quen cuộn người lại trong bụng mẹ nên xung quanh phải có một cái gì đó bao bọc, che chắn. Hèn chi mà ngày xưa mỗi lần em bé nằm trên cũi khóc, dì em toàn lấy tay đặt lên ngực nó, nói là làm vậy em bé sẽ có cảm giác yên tâm và ngủ tiếp. Chứ dưới quê khác thành phố, phải làm lụng luôn tay, làm sao mà bồng bế mãi được.

hình ảnh

hình ảnh

Mới đây trên mạng xã hội chia sẻ một bài viết của một ông bố trẻ, mới có con. Em bé được đặt trên cũi kế bên giường bố mẹ. Một hôm anh tình cờ mở camera phòng ngủ xem thì mém xỉu vì thấy có 1 bàn tay dị hợm đặt trên người con mình, trong khi em bé vẫn ngủ ngon lành. Nhìn vào camera đen trắng, thấy 1 bàn tay để trên người em bé giống như bàn tay thật. Thì ra để khắc phục tình trạng ẵm bé trên tay thì ngủ ngon, đặt xuống thì thức giấc, vợ anh đã nhồi gạo vào chiếc găng tay và đặt trên bụng con để giúp bé ngủ ngon, không bị giật mình. Không biết “chiêu” này có tác dụng hay không chứ ông bố buổi đêm xem camera mà xém xỉu vì sợ.

hình ảnh

Nhưng không chỉ có bà mẹ này biết dùng chiêu bao tay giả, các bà mẹ trên toàn thế giới cũng đã thử áp dụng, chẳng hạn như chị Abigail Rivera Garcia, Hoa Kỳ. Con gái chị, Anayah, chào đời sớm bảy tuần và cực kỳ khó ngủ, luôn muốn được bế. Người mẹ cho biết mình không thể đặt con xuống hơn 10 phút. Nhưng sau đó, cô nhớ mình đã xem qua một mẹo trên diễn đàn về cách đánh lừa các em bé nghĩ rằng mẹ vẫn ở đó: một chiếc găng tay cao su làm từ gạo được đặt trên lưng. Và rõ ràng với cô con gái khó ngủ của mình, chiêu này đã có hiệu quả.

hình ảnh

Rất nhiều bà mẹ cũng đã chia sẻ những cách vỗ về con mình ngủ yên tương tự. Khi thì là đôi găng tay, khi là một chiếc gối mặc đồ của mẹ để con yên tâm rằng mẹ vẫn ở bên cạnh và ngủ ngon.

hình ảnh

Tuy nhiên, hình ảnh ông bố Việt chia sẻ khiến mọi người cảm thấy “ám ảnh” nhất. Nói thật với các mẹ là em nhìn ban ngày mà còn thấy hãi, xem ảnh ban đêm chắc chẳng dám ngủ một mình luôn. Nhưng có lẽ chiêu này cũng trị được những em bé ẵm trên tay thì ngủ, bỏ xuống thì lại léo nhéo khóc, tỉnh như chưa bao giờ ngủ. Mẹ nào có con trằn trọc khó ngủ và hay giật mình thì thử xem nhé.