Năm học 2021 có lẽ là một năm học đầy khó khăn đối với bộ giáo dục cũng như đối với các em học sinh cũng vậy bởi vì dịch bệnh ngày càng có nhiều những diễn biến rất là phức tạp nên các em học sinh chỉ có thể ở nhà mà học online. Những cháu lớp 1 thật sự vẫn còn quá nhỏ để biết về những cái thao tác thực hiện của việc học online vì vậy mà các vị phụ huynh lúc nào cũng phải kè bên con để mà chỉ dẫn. Rồi các bạn học sinh lớp 12 thì cũng rất là hoang mang lo lắng không biết cách học online dài lâu như thế nào tốt để sắp chuẩn bị cho thi đại học sắp tới.

Nhưng khi đã dần thích nghi với lối học như này thì thật sự mối lo ấy cũng đã nhanh chóng biến mất. Thay vào đó khi đã dần được đi học lại thì lại các em học sinh lại cảm thấy e ngại, sợ thi trực tiếp. Bởi khi một quãng thời gian học online chất lượng học cũng giảm xuống nên khi nghe đi học lại thì đa phần các em cảm thấy sợ nhiều hơn là thích. Vậy câu hỏi đặt ra là ta nên làm gì bây giờ?

Các phụ huynh nên tạo một tâm lí thoải mái hơn cho con em về vấn đề học tập. Còn các em học sinh cũng nên biết ý thức hơn về việc học của mình, ôn lại tổng quát những gì mà ta được học trên online để từ đó việc đi học trở lại trực tiếp không còn là nỗi e ngại đối với nhiều em nữa.