Có con khóc đêm là nỗi lo và trăn trở của tất cả những bà mẹ, các bạn có biết mong ước nhỏ nhoi của mình lúc nuôi con nhỏ là được ngủ trọn vẹn 1 giấc không, đêm nào con cũng khóc, làm mình vừa phải dỗ dành vừa ngồi hút sữa, quanh đi quẩn lại là hết đêm, tính ra cả đêm mẹ chẳng ngủ nổi 2 tiếng, mọi người cứ bảo lớn lên con sẽ đỡ khóc lại, nhưng bé nhà mình vẫn khóc đêm, mặc dù tần số giảm đi, nhưng thi thoảng vẫn khóc, không biết ở đây có mẹ nào gặp hoàn cảnh như mình không nữa, nhưng nhiều khi cảm thấy kiệt sức luôn.

Sau khi tìm hiểu thì mình được biết trẻ lớn khóc đêm có thể do 1 vài nguyên nhân như sau: đầu tiên là mọc răng, khi các bạn lớn hơn tầm 13 tháng lúc này khả năng cao nhất mà các bạn ấy khóc đêm chính là mọc răng, mọc răng khiến lợi bị sưng lên rất nhiều, nướu sưng để nứt răng, quá trình này phải mất 1 thời gian mới xong vậy nên trong thời gian này, bé cảm thấy đau nhức và khó chịu, nhất là về ban đêm càng bứt rứt hơn, vậy nên mẹ hãy cố gắng vỗ về bé nha.

hình ảnh

Thứ 2 nữa là có thể do bé bị thiếu chất, việc bé đã ăn chính sẽ khiến bé bị thiếu chất nếu ăn ít, không hấp thụ được, chậm phát triển, mẹ cần theo dõi sức khỏe của bé để bổ sung khi cần thiết, thứ 3 có thể là bé đói, mỗi bé sẽ có giai đoạn phát triển vượt trội, vào giai đoạn này, bé cần tiếp thêm năng lượng để tiếp tục phát triển trí não. Hầu như những nguyên nhân trên này là nguyên nhân chính khiến bé khóc đêm, ngoài ra còn 1 số nguyên nhân khác như do môi trường ngủ không thoải mái, không mát mẻ, hoặc bé bị đau bụng, ăn đồ lạ…