Thời gian trôi nhanh, bố mẹ có con sinh năm 2000 giờ đã giục cưới gả, sinh cháu, lúc trước con đi học thì cấm cản bồ bịch, giờ tốt nghiệp đại học thì lo con ế, lại hối cưới, giục sinh con.

Lúc đọc được bài chia sẻ này, em cũng giật cả mình, thời gian trôi nhanh quá, giờ những đứa trẻ sinh năm 2000 cũng tốt nghiệp đại học luôn rồi. Tính ra những người sinh đầu 8X, 9X cũng đã ngoài 30, 40 cả rồi. Giờ tính ra cũng đến lúc lứa 2000 tìm kiếm người yêu, cưới gả rồi sinh con đẻ cái.

Tuy nhiên, điều làm phụ huynh bất an nhất lúc này chính là con cái ngày nay không như xưa. Lúc trước, có khi mới 20 tuổi đã nôn lấy chồng, cưới vợ. Bố mẹ cứ phải theo kè kè để đảm bảo con học cho xong, ra trường. Chứ lỡ “ăn cơm trước kẻng”, dang dở học hành thì khổ.

Lứa bạn bè đầu 9X của em, nhiều người vừa ra trường là lấy chồng luôn. Tính ra giờ con đã vào tiểu học hết rồi. Nhưng bọn trẻ bây giờ thì khác, dù nam hay nữ thì cũng rất biết cố gắng, vì sự nghiệp, thăng tiến, tận hưởng tuổi trẻ. Nhắc đến chuyện cưới xin, có con thì né đủ đường.

Bố mẹ thì bắt đầu thấy lo vì con tốt nghiệp đại học mà không có mảnh tình vắt vai. Còn bày tỏ không muốn sinh con, không muốn cưới sớm. Hỏi thì bảo 30 chưa muộn, nhưng trong mắt bố mẹ thời xưa, 30 có phải đã trễ lắm rồi không. Có em còn thẳng thắn bảo sẽ không sinh con, quyết tiến thân lập nghiệp. Hoặc sợ quen phải kẻ xấu, nên thà độc thân cho khỏe.

hình ảnh

Ảnh mang tính minh họa. Nguồn: wenjishuoai

Suy nghĩ như thế thì bảo sao bố mẹ chả lo. Một người lên mạng kể, em họ của chị sinh năm 2000, tốt nghiệp đại học sớm hơn các bạn. Giờ thì có công việc ổn định, mọi thứ tưởng hoàn hảo. Nhưng gia đình bắt đầu lo lắng, từ đó đến giờ chưa có một người bạn trai. Bố mẹ phải nhờ người thân, bạn bè giới thiệu đối tượng cho con.

Kết quả là bố mẹ vừa mở lời, em họ đã thả một tin “hết hồn chưa bà già”. Em họ tuyên bố con theo chủ nghĩa DINKs, bố mẹ muốn giới thiệu ai thì nhớ nói rõ ràng trước nhé. Một đứa con gái ngoan như vậy, tại sao lại có ý tưởng về DINKs?

Để các mẹ hiểu hơn về lối sống DINKs, em có tra thử trên mạng. Đây là viết tắt của Double Income, No Kids. Là thuật ngữ chỉ cặp vợ chồng mà cả hai đều có công ăn việc làm, có hai nguồn thu nhập và quyết định không sinh con. DINKs phải là những cặp vợ chồng có quan điểm sống không cần sinh con và thực tế không sinh con chung chứ không phải bị vô sinh.

Nói ngắn gọn thì DINKs là thu nhập gấp đôi, không con cái, nghỉ hưu sớm. Tư tưởng này hiện nay có rất nhiều trong giới trẻ, khi ý thức về bản thân, tôn trọng cảm xúc của chính mình ngày càng được đề cao.

Cả nhà sau khi nghe đến con gái cưng thế mà không muốn sinh con đẻ cái liền hoảng cả lên. Họ cố thuyết phục con gái hết lần này đến lần khác đều không được. Trong một lần nói chuyện, em họ có nói về chuyện này.

Em ấy bảo: "Tại sao phải kết hôn và sinh con? Cuộc sống bây giờ rất căng thẳng, kiếm tiền và sự nghiệp không phải là tốt sao?". Sau đó em ấy nói là đã bàn với các bạn chơi thân lâu rồi. Em ấy không muốn ở nhà chăm con cả ngày sau khi sinh. Hơn nữa, làm người lớn bây giờ khó khăn đủ đường. Sinh thêm con ra có phải khổ hơn không.

Chị liền hỏi thêm em họ một câu nếu giờ còn trẻ không muốn có con rồi về già lấy ai nương tựa, tới lúc đó muốn sinh cũng không được. Em họ liền trực tiếp phản bác là vì sao phải trông cậy con cái chu cấp về già. Không có con thì vẫn có tiền để tự lo bản thân khi về già. Có con rồi mà không có tiền, về già cũng khổ mà thôi.

Sau một hồi nói qua nói lại, người chị cũng hết đường nói với em họ. Rõ ràng, suy nghĩ của em họ cũng đâu có sai. Quan điểm về cưới gả, sinh con của tụi trẻ 2000 trở về sau thật sự có những khác biệt quá lớn so với thập niên 80, 90. Nhưng xét từ tình hình thực tế, "sợ kết hôn và sinh con" của lứa 2000 không phải là nhất thời mà là kết quả của sự cân nhắc kỹ lưỡng.

Một giáo viên đại học ở xứ Trung đã tiến hành thống kê trong lớp, khảo sát 66 sinh viên sinh từ 2000 trở đi về số con mà họ dự định sinh trong tương lai. Kết quả, 47% các bạn nữ và 14% các bạn nam không muốn có con. 26% nữ và 29% nam muốn có con, còn lại là chưa nghĩ tới. Rõ ràng, sự sẵn sàng và muốn sinh con là rất thấp.

Có người sẽ bảo các em còn đi học, chưa nghĩ đến chuyện này nhưng sao trả lời được. Vậy thì các em có thể vào nhóm chưa nghĩ tới. Đằng này, các em trả lời trực tiếp là không muốn có con.

hình ảnh

Ảnh mang tính minh họa. Nguồn: sohu

Đừng nói đến chuyện có con, nhiều em hậu 2000 thậm chí còn không muốn lấy chồng. Nói đến chuyện lấy chồng sinh con là họ lại lắc đầu quầy quậy, cho dù bị cha mẹ bắt buộc thì vẫn quyết né tránh chuyện lập gia đình. Trên mạng, nhiều em còn tuyên bố không lập gia đình, sinh con.

- Người khôn ngoan không rơi vào tình yêu, nhưng kẻ ngốc bị mắc kẹt trong tình yêu.

- Có tiền thì chẳng cần lo gì cả, không có con vẫn có thể hưởng phúc.

Trong suy nghĩ của những em sinh năm 2000 trở đi, nếu không lập gia đình, các em có thể sống tốt, thậm chí có chất lượng cuộc sống cao hơn. Hôn nhân và con cái không có trong kế hoạch cuộc đời, thay vào đó là quan tâm nhiều hơn đến nhu cầu cá nhân.

Còn xét theo một khía cạnh khác, suy nghĩ không muốn kết hôn, sinh con có thể xuất phát từ sự lo lắng, suy tính quá nhiều. Các em cảm thấy cuộc sống ngày càng nhiều áp lực. Chỉ riêng chi phí nuôi một đứa trẻ, đã là một con số rất lớn. Nghĩ đến chuyện mang thai, sinh con, đến khi cho con đi đại học, thật sự rất nhiều thứ phải lo.

Các em lại mới chỉ ra trường, kinh tế chưa vững, công việc chưa ổn định, bố mẹ đã đặt vấn đề kết hôn, sinh con, chắc chắn các em sẽ rất khó chấp nhận ngay. Bản thân còn lo chưa xong, còn chưa báo đáp công ơn bố mẹ, sao dám đèo bồng thêm gia đình, con nhỏ. Gánh nặng cuộc sống đã khiến người ta ngạt thở, còn chuyện lấy chồng sinh con thì chỉ biết quên đi.

Tiếp đến, các em ngày nay tiếp cận rất nhiều thông tin, hơn ai hết các em hiểu chỉ nên sinh con khi bản thân sẵn sàng. Còn nếu không thì không nên vội vàng đưa con đến thế giới này.

Tuy nhiên, có phải bố mẹ đã lo quá sớm rồi không. Lứa 2000 tính ra giờ chỉ mới 22 tuổi, vẫn còn rất trẻ, cả một tương lai phía trước. Con mới ra trường đã hối đi lấy chồng, sinh con, ràng buộc sớm. Bố mẹ thì cảm thấy con yên bề gia thất, như vậy là yên tâm mãn nguyện.

Nhưng biết đâu, lấy chồng, sinh con quá sớm, sau này con sẽ hối hận về những điều mình chưa kịp thực hiện. Còn về quan niệm DINKs, vợ chồng không sinh con ở trên, biết đâu sẽ dần thay đổi theo thời gian. Bây giờ em họ nghĩ vậy nhưng vài năm nữa, khi thực sự tìm được tình yêu đích thực, biết đâu lại thay đổi, muốn sinh con.