Em đang ở tuần thứ 15 thai kì, bản thân rất thích ăn cá nhưng lại nghe trên mạng đồn là cá có nhiều thủy ngân, không tốt cho mẹ bầu lẫn mẹ cho con bú. Em cũng bán tín bán nghi vì trước giờ cũng nghe nhiều người nói ăn cá tốt, ăn cá thông minh hơn, vân vân và mây mây. Thế là em quyết tâm lùng sục các bài viết trên các trang báo, trang tin trên mạng để tìm bằng được câu trả lời.

Sau một hồi tìm tòi, em đã đọc được bài viết trên trang dinhduongmevabe.com.vn. Hóa ra là các mẹ chúng mình vẫn có thể ăn cá được nhưng tốt nhất là nên ăn cá hồi (tự nhiên), tôm, cá tuyết, cá rô phi, các loại cá da trơn, cá bơn, cua, nghêu… Tuy nhiên, có 7 loại cá chúng mình nên tránh xa là cá thu Đại tây dương, cá maclin, cá cam, cá mập, cá kiếm, cá ngói (Vịnh Mexico) và cá ngừ mắt to bở vì chúng có thể chứa hàm lượng thủy ngân cao các mom ạ. Trang web trên thuộc chương trình Dinh dưỡng dành cho mẹ và bé của Bộ Y tế triển khai nên thông tin khoa học và chính thống, các mom có thể hoàn toàn yên tâm tin tưởng nhé.

Trang web cũng có nhiều bài viết rất hay tư vấn nhiều thông tin về dinh dưỡng và sức khỏe cho cả mẹ và bé nữa, phải nói là thực sự bổ ích luôn ấy, vậy là em có thể yên tâm ăn uống mà không sợ ảnh hưởng đến sức khỏe của hai mẹ con. Các mom xem thêm thông tin trong link này nhé: https://dinhduongmevabe.com.vn/tu-van-dinh-duong-va-suc-khoe-cho-me

Một cái mà em thích mê nữa là các thực đơn cho mẹ bầu trên trang web này. Có cả ngân hàng thực đơn luôn ấy, thực đơn đảm bảo dinh dưỡng, chia theo khẩu vị 3 miền Bắc, Trung và Nam để lựa chọn tùy thích, lại còn có cả hình ảnh minh họa đẹp mắt, nhìn là muốn nấu thử ngay và luôn ấy. Từ khi biết đến web này thì em không còn phải vắt óc suy nghĩ mỗi ngày ăn gì nữa, em nấu thử được ba hôm rồi đấy, em xin chia sẻ đến các mom thực đơn một ngày năm bữa của em nhé:

hình ảnh

Bữa sáng với ngũ cốc trái cây kèm sữa. Nhìn healthy nhỉ ^^

hình ảnh

Nho và sữa tươi cho bữa phụ thứ nhất

hình ảnh

Bữa trưa đảm bảo dinh dưỡng với cá chép hấp hành gừng, canh bí xanh nấu mọc, cải xoong xào thịt và táo tây đây ạ :))

hình ảnh

Bữa phụ 2 với roi và sữa chua, phô mai

hình ảnh

Bữa tối: cá điêu hồng hấp xì dầu, canh bí đỏ đậu xanh nấu sườn, ngọn su su xào thịt bò và táo tây vô cùng hấp dẫn nhé. Em thích ăn cá nên cả ngày ăn cá được luôn hihi

Các mom vô trang web phía trên đăng kí tài khoản sử dụng với em luôn cho tiện trao đổi ạ, hoàn toàn không mất phí nên cứ yên tâm triển luôn các mom nhé.