Chúng ta vừa mới sinh con, và chưa có cho mình cái kinh nghiệm để làm như thế nào trở thành một người mẹ tốt, hoàn hảo trong mắt đứa con của mình. Đương nhiên là cái điều này ai cũng muốn tìm hiểu, nhất là những mẹ bầu mới sinh và chưa có kinh nghiệm làm mẹ. Bây giờ nếu như chúng ta siêng năng lên mạng xã hội tìm hiểu về những cách để mà chúng ta có thể trở thành một bà mẹ tốt thì sẽ có rất là nhiều kiến thức truyền đạt cho chúng ta. Nhưng nếu mà chọn cách tốt nhất thì chúng ta hãy mua sách về đọc nhiều hơn về kiến thức là mẹ. Hoặc là chúng ta có thể nhờ mẹ ruột, hoặc mẹ chồng của mình chỉ dạy lại cho mình cái kinh nghiệm làm mẹ. Bởi vì những người mẹ đã từng trải của mình, sẽ có rất là nhiều kinh nghiệm hơn để có thể truyền đạt cho bản thân của mình. Nếu như muốn là một người mẹ tốt, hoàn hảo thì đương nhiên chúng ta phải có một sự hà khắc nho nhỏ đối với con của mình, không phải là sự nghiêm khắc quá lớn nhưng mà đôi lúc chúng ta cũng phải nghiêm khắc với con. Bởi vì đó cũng là một cách mà chúng ta dạy dỗ và giáo dục con mình để cho con không phải chủ quan lại cái sự mà nuông chiều của mẹ mình quá mức để rồi con mình sinh hư. Nhưng mà chúng ta nuông chiều con của mình quá mức thì đương nhiên là sau này mà chúng ta có dậy bảo tụi trẻ thì nó sẽ không bao giờ nghe lời chúng ta đâu, bởi vậy chúng ta phải nên hà khắc với con ngay từ thuở còn bé.

Ở đây nó từ hà khắc là không phải là quá nghiêm khắc nghiêm ngặt với con, mà chúng ta nhìn nhận ở một cái mức độ vừa phải thôi, để con biết những cái lỗi mà mình gây ra và sửa lỗi. Có như vậy thì chúng ta mới có cái kinh nghiệm để trở thành một người mẹ tốt được, người mẹ đó tốt hay không đó là do cách dạy con cái mình, một đứa con ngoan và biết nghe lời thì đương nhiên người ta sẽ nhìn vào là biết ngay chúng ta là một người mẹ rất là tốt hoàn hảo. Cho nên là trở thành một người mẹ tốt sẽ không có chút nào, chỉ cần chúng ta biết tìm hiểu, và đưa ra cái giải pháp nuôi dậy con cái của mình tốt nhất có thể.