Đây là vấn đề đáng lo ngại nhất đúng không các mẹ. Các bậc làm cha mẹ như chúng mình không muốn điều này xảy ra đúng không nào nhưng nếu con có bị như vậy rồi thì các mẹ không nên lo lắng, bình tĩnh thì mới giải quyết được nhé. Dù là dị vật to hay nhỏ mỗi khi con bị như vậy là lo lắm luôn. Với bài viết này mình muốn chia sẻ với các mẹ những gì mình biết nhé. Như các mẹ cũng thấy đấy nhất là đối với xương cá vừa nhỏ vừa khó lấy, lại còn khó nhìn nữa hay nằm ngang có khi rất khó xuống phải mất mấy tiếng mới ra ah nên các con hay bị hóc nhiều.

hình ảnh

Ngoài ra còn nhiều nữa. Nên mỗi khi các con ăn gì có xương chẳng hạn mẹ nên để ý con hoặc có thể gỡ cho con ăn để tránh con bị hóc vậy. Nhiều bé lớn rồi thì có thể con sẽ lấy ra được nhưng đối với bé còn nhỏ chẳng may con có bị hóc dị vật thì mẹ có thể làm như sau: nên đặt bé nằm sấp trên đùi, đầu chúc xuống và hướng về phía trước. Mẹ chụm bàn tay lại vỗ mạnh và dứt khoát từ 7 - 10 cái ở phần giữa xương bả vai để bé nôn, khạc dị vật ra ngoài. Nếu con vẫn chưa ra thì mẹ có thể làm lặp lại nhé. Đối với những dị vật nhỏ thì các mẹ có thể áp dụng nhưng to lớn hơn thì nên đưa con đến bệnh viện sớm nhất có thể nha. Chúc các con luôn khỏe mạnh, có vấn đề gì như bị hóc dị vật cũng nên để người lớn giải quyết nhé sẽ nhanh hơn ah