Hăm da là một vấn đề thường gặp ở trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ. Nếu không phòng và chữa cho bé thì tại vị trí hăm khiến da bé đỏ lên, đau, rát và khó chịu, quấy khóc.

hình ảnh

Mình thấy hiện nay trên thị trường có rất nhiều sản phẩm bôi ngoài da cho bé để chống hăm, chữa hăm như phấn rôm, thuốc 7 màu nhưng những sản phẩm đó thật sự không an toàn vì chưa nhiều thành phần hóa học đặc biệt chất corticoid sẽ ảnh hưởng đến cân nặng của bé, tăng nguy cơ làm giòn xương ở trẻ nhỏ nếu chúng ta sử dụng không đúng cách hoặc sử dụng nhiều.

Thế nên mình mách các bạn 1 cách phòng và chữa hăm cực kì hiệu quả mà lại rất an toàn. Đó là từ thời các cụ đã nhắc đến chè tươi có tác dụng chữa hăm hiệu quả đúng không nào? Nhà mình từ hồi sinh bé đến giờ trong nhà lúc nào cũng có 1 phích nước chè tươi. Sáng con dậy tháo bỉm ra là mình dùng nước chè để ấm vừa rửa, vệ sinh vùng kín và rửa mặt cho con. Con vừa sạch vừa thơm vì nước chè tươi khử mùi rất hiệu quả 2 đứa con nhà mình toàn áp dụng thế mà chưa bao giờ con bị hăm mà trái lại da lại trắng nữa chứ. Kể cả những khi mùa rét con đóng bỉm 24/24 thì cứ mỗi lần thay bỉm cũng rửa bằng nước chè tươi các mẹ nhé. Các mẹ cứ chịu khó làm vậy cho con, đảm bảo phòng hăm đã tốt, nếu bé nào bị hăm thì cũng rất nhanh khỏi nhé!