Khi đôi vợ chồng sắp sửa bắt đầu hành trình làm cha mẹ cũng là lúc bi kịch ập đến. Người vợ phát hiện bị ung thư giai đoạn cuối khi sinh, con 4 tháng khát sữa nhập viện vì ung thư.

Hoàn cảnh bi đát của đôi vợ chồng trẻ, em Nguyễn Bá L. (1993) và em Trương Thị N. (1995), cư trú xóm 2, Liên Thành, huyện Yên Thành, tỉnh Nghệ An khiến cộng đồng mạng không khỏi xót xa. Rất nhiều người chia sẻ hoàn cảnh của hai em trên các trang, nhóm mạng xã hội nhầm kêu gọi sự giúp đỡ. Hơn lúc nào hết, sự chung tay của mọi người gần xa ở thời điểm hiện tại là rất quý giá để gia đình các em vượt qua khó khăn trước mắt.

Hai em lấy nhau chưa được bao lâu, niềm vui đến bất ngờ khi N. mang thai. Hạnh phúc ngắn ngủi cho đến ngày N. sinh. Em bị thiếu máu, bác sĩ kiểm tra thì thấy máu em có vấn đề nên xét nghiệm. Cuối cùng, em được chẩn đoán mắc ung thư. Bi thảm thay, khi em phát hiện thì đã ở giai đoạn cuối. Em được chuyển ngay ra bệnh viện huyết học trung ương Hà Nội cấp cứu.

Em đã cố gắng vượt ải “sinh tử” để mẹ tròn con vuông, nào ngờ cái bản án tử ở đâu lại vận vào người em. Phát hiện ung thư giai đoạn cuối khi sinh, cơn ác mộng mà em mãi mãi không dám nghĩ đến.

Nụ cười đầu tiên đã phải xa con: 'Bình An ngủ ngoan, mẹ đi viện sẽ sớm về nhà với con'

hình ảnh

Một người phụ nữ yếu ớt sau sinh con làm sao có thể vượt qua cú sốc này? Em còn quá trẻ và quan trọng đứa con vừa lọt lòng cần em hơn lúc nào hết. Chỉ mong em lấy con làm động lực để gắng gượng, giữ sức để bước vào quá trình trị liệu sắp tới.

N. sinh con trai. Gia đình đặt tên con là Nguyễn Bá Tuấn H. Những tưởng con chính là niềm hy vọng, là ánh sáng cuộc đời của mẹ N. Nhưng, số phận thật trêu ngươi. Ngay khi lọt lòng, cháu bé phải theo dõi sarcoma mô mềm, một loại ung thư trong mô mềm. Ung thư đã bị di căn toàn bộ phổi. Bác sĩ tiên lượng cháu bé rất nặng. Thương cho cháu bé còn chưa cảm nhận được hơi ấm của mẹ, còn chưa hiểu sự sống, cái chết là gì.

Bi kịch liên tiếp ập đến khiến người chồng, người cha ngã quỵ, bất lực nhìn vợ chẩn đoán bị ung thư khi sinh và đứa con thơ cũng mang “án tử” như mẹ.

hình ảnh

Bé H. được 4 tháng cũng phải nhập viện điều trị ung thư. H. không còn được bú dòng sữa mẹ nào. Bé phải uống hoàn toàn bằng sữa bột.

Cứ nghĩ đến cảnh người mẹ vừa sinh đã phải xa con, con thơ không được gần mẹ, không được bú sữa mẹ mà em không cầm được nước mắt. Tình mẫu thiêng liêng nhưng đâu phải người mẹ nào cũng may mắn được vẹn trọn, được chăm chút, được nhìn con lớn lên mỗi ngày.  

Gia đình em L. và N. thuộc diện khó khăn nên rất mong nhận được sự giúp đỡ của những tấm lòng hảo tâm để tiếp cho cháu thêm ít lon sữa, ít tã giúp cháu có sức khỏe chống chọi với căn bệnh quái ác.

Hiện bé đang được điều trị tại phòng B820, khoa Ung thư của bệnh viện Nhi Trung ương Hà Nội.

hình ảnh

Em L. và N. lấy nhau chưa được bao lâu thì biến cố ập đến

Chưa bao giờ cuộc đời ngắn ngủi đến thế. 9 tháng thai kỳ nhọc nhằn đến ngày được bế con, ôm ấp con thì phát hiện ung thư máu giai đoạn cuối trong khi sinh. Nỗi đau chồng chất, vì không chỉ có mẹ mà ngay cả đứa con thơ vừa lọt lòng đã không may mang căn bệnh quái ác. Giờ đây chỉ cầu chúc hai mẹ con gặp nhiều may mắn trong quá trình điều trị. Phép màu xuất hiện để cứu lấy cuộc đời của người mẹ trẻ và đứa con thơ vô tội. Nếu biến cố không xảy đến thì có lẽ giờ đây em L. và N. đã có một tổ ấm hạnh phúc như bao gia đình khác.

hình ảnh

Nguồn: FB