Sự xuất hiện trong phòng sinh của các bác sĩ nam luôn khiến sản phụ cảm thấy ngại ngùng, nhưng sự thật thì đây là một lợi thế rất lớn.

Việc bác sĩ nam xuất hiện trong phòng sinh không phải là hiện tượng cá biệt, nhiều sản phụ sinh con lần đầu vẫn tỏ ra ngại ngùng khi biết tin ca đỡ đẻ của mình là bác sĩ nam. Tuy nhiên có rất nhiều lý do trong các ca sinh thường và phẫu thuật mổ lấy thai, bác sĩ nam luôn là lựa chọn ưu tiên hàng đầu của nhiều bệnh viện. Và đây là lời giải thích chuyên môn của bác sĩ: 

Tay nghề cao

Trong khoa phụ sản, đa số là các bác sĩ nữ chiếm số đông, và nếu bác sĩ nam “được lọt vào tầm ngắm” của các bệnh viện Phụ sản, đa phần họ đều là những người có trình độ chuyên môn. Chính vì sự “chọn lọc khắt khe” này mà đội ngũ y bác sĩ nam luôn có trình độ tay nghề cao.

hình ảnh

Thể lực tốt

Một ca sinh nở không chỉ tốn công sức của sản phụ mà đó còn là áp lực với cả đội ngũ y bác sĩ phụ trách, việc đỡ đẻ kéo dài mấy tiếng đồng hồ là một thử thách rất lớn về thể lực của bác sĩ. So với các nữ bác sĩ có thể lực yếu hơn, nam bác sĩ có lợi thế rõ ràng hơn về thể lực, dù ca sinh thường hay sinh mổ mất nhiều thời gian nhưng họ vẫn đủ sức khỏe để đồng hành cùng sản phụ tốt hơn.

hình ảnh

Chất lượng tinh thần

Sinh con là một bước ngoặt đối với sản phụ, việc đỡ đẻ cũng là phép thử cuối cùng cho phẩm chất tâm lý của bác sĩ. Những trường hợp khẩn cấp gặp phải trong quá trình sinh nở thì hầu hết các bác sĩ nam đều xử lý những tình huống một cách hợp lý hơn.

Những người có kinh nghiệm trong công việc đỡ đẻ đều cho biết, tâm lý của bác sĩ nam rất vững vàng, họ có thể đùa giỡn, cười đùa với sản phụ trong khi đỡ đẻ để giải tỏa căng thẳng cho mẹ.

Nếu thai phụ được một bác sĩ nam đỡ đẻ, thay vì thái độ ngại ngùng, thì hãy làm những điều này nhé:

Đừng mang tâm lý ngại ngùng

Khi vào phòng sinh, các mẹ đừng mang tâm lý ngại nam bác sĩ đỡ đẻ để không ảnh hưởng đến việc sinh nở. Các bà mẹ phải tin tưởng vào sự chuyên nghiệp của bác sĩ và nhanh chóng điều chỉnh tâm lý khi gặp bác sĩ nam khoa, công nhận sự chuyên nghiệp của bác sĩ và tin tưởng vào đạo đức nghề nghiệp của bác sĩ.

hình ảnh

Hợp tác với bác sĩ

Sự ra đời của một em bé là một thử thách lớn đối với cơ thể người mẹ. Đừng để bị phân tâm bởi giới tính của bác sĩ. Sản phụ nên hết mình trong việc đỡ đẻ và hợp tác với bác sĩ để giảm bớt cơn đau khi chuyển dạ và đảm bảo quá trình sinh nở diễn ra suôn sẻ.

Bất kể là bác sĩ  nam hay nữ, khi đã khoác lên mình trang phục bác sĩ, họ sẽ chấp hành sứ mệnh to lớn là cứu người, chữa bệnh, lấy an toàn tính mạng của người bệnh làm điều kiện tiên quyết hàng đầu. Vậy nên dù là bác sĩ nam hay bác sĩ nữ đỡ đẻ, các mẹ cũng đừng ngại ngùng nữa nhé.

Bài và nguồn hình: daydaynews