mỗi người tuy có khác biệt nhau nhưng đều nằm trong 1 vòng tròn, người này trước bạn người kia sau bạn nhưng cuối cùng thì người mà bạn tưởng họ hạnh phúc lại ganh tỵ với 1 người khác bạn cho là không hạnh phúc

ngay cả khi bạn có 1 món tiền lớn do trúng số thì khoảng thời gian bạn hạnh phúc cũng chỉ là 1 tháng, rồi bộ não tiêu hóa mất khoảng tiền đó lúc nào không hay, bạn không còn hạnh phúc với số tiền đó nữa và muốn nhiều hơn

mỗi người có 1 khả năng riêng, là do trời phú chứ không hẳn là do sức của người ta, mẹ đất tạo ra bạn vì muốn các phân tử đất có được và làm nên 1 cơ thể người biết suy nghĩ, biết cười biết khóc, nên mỗi người có 1 cuộc trải nghiệm khác nhau vì mẹ đất muốn được giàu có hơn nữa, nên cũng vì vậy người giỏi nhất trong thiên hạ cũng khó (không phải không thể) có được bằng với tất cả trải nghiệm của tất cả người thường trên thế giới này

Điều này nghĩa là ai cũng như ai, tuy người cao người thấp nhưng ai cũng là 1 ngón tay của bàn tay mẹ đất

Một điều nữa đó là, bạn hãy tưởng tượng có 1 ngọn cỏ, có 1 cây cổ thụ, khi trời mưa thì ngọn cỏ chỉ hấp thụ từng ấy nước trong khi cổ thụ hấp thụ nhiều hơn, nếu bạn thấy sức mình không đủ làm giám đốc thì nếu ai cho bạn làm giám đốc, đó sẽ là họa lớn cho bạn và cho người khác, bạn hãy suy nghĩ đi, nên nhớ cái gì bạn đang có là bạn xứng đáng có và cái gì bạn mong muốn mà chưa có là bạn chưa sẵn sàng có được nó

Đôi khi những thua thiệt trong cuộc đời bạn là vì bạn cần có nó để trở thành người tốt hơn, nó không phải là 1 hình phạt của một ông Chúa nào trên trời mà nó là lòng từ bi của vũ trụ, nếu bạn có được tất cả mà đánh mất linh hồn của mình thì nó có tốt lành gì

Đây là những câu nói của Osho

Còn riêng mình thấy thì có 1 chiều khác đó là khi bạn thấy mình thua người khác, hãy vui vì ông trời thấy bạn đủ mạnh mẽ để chịu đựng được và người bạn nghĩ là có lợi thế hơn bạn thực ra là họ sẽ không chịu đựng nổi nếu rơi vào tình cảnh như bạn, nên tạm thời họ sung sướng

cái trên này mình nghiệm thấy nên bạn phải cẩn thận khi tin mình