“Trẻ em hôm nay thế giới ngày mai” trẻ em là mầm non của đất nước là tương lai của nhân loại. Đừng để những câu nói, hành động mà người lớn tưởng chừng là trêu đùa làm trẻ tổn thương đến mức nào. Hủy hoại cuộc đời trẻ dễ đến mức nào? Có ai từng hỏi hay là quan tâm đến điều này chưa. 

Đồ chơi ong Pin No.8821 - Kidsplaza.vn

Câu chuyện con ong đồ chơi sau đây sẽ là một trong những câu chuyện khiến bố mẹ suy nghĩ nhiều nhất trong việc giáo dục con trẻ. Một bạn nhỏ tên là bin được bố mẹ mua cho đồ chơi hình con ong khi đi xem phim bạn ấy rất thích món đồ chơi này.

Mặc dù món đồ chơi này khá là rẻ tiền nhưng với bạn ấy nó à báu vật vậy. Bởi đây là món quà mà bố mẹ bạn đã mua co bạn khi đi chơi.

Vậy câu chuyện của bạn lùn cũng có chút tương đồng với bạn nhỏ gấp sao ở trên. Bạn cũng bị đứa trẻ khác đòi lấy đi mất. Phản ứng của bố mẹ khá là giống nhau đều bắt con mình đưa đồ cho đứa trẻ khác.

Họ luôn không muốn con mình giữ đồ chơi của mình nhưng họ lại không tìm hiểu rằng tại sao con mình không muốn đưa món đồ chơi đó.

Thấy bố mẹ mình nói đưa đồ chơi đó cho đứa trẻ kia bin chỉ biết lặng lẽ đưa món đồ chơi đó cho bạn nhỏ kia nhưng rất buồn.

Người lớn nghĩ rằng đó là món đồ chơi cũ thôi mà, chỉ cần mua cái khác là được. Ngưng họ đâu nghĩ rằng nó lại rất quan trọng với con mình.

Không chỉ những câu nói như vậy có ai đã tường nói với trẻ rằng:

Con yêu mẹ hơn hay yêu bố hơn? Vậy các bố mẹ có trả lời được là mình yêu mẹ mình hơn hay vợ mình hơn không ạ?

Còn có người nói rằng bố mẹ mày có em bé rồi sau này cho mày ra kìa. Và còn rất nhiều câu như vậy nữa ạ.

Những hành động, lời nói trên của người bố, mẹ có hủy hoại cuộc sống của trẻ không ạ.

Có chứ đúng không ạ. Trẻ con rất dễ bị tổn thương khi chúng đặt hết niềm yêu thương của nhìn làm một việc gì đó mà bố mẹ không chân trọng chúng sẽ không muốn làm nữa. Thậm chí nghĩ rằng những việc đó không có ý nghĩa gì.