Cách dạy trẻ nói tiếng Anh tại nhà: lời khuyên từ các gia sư

Dạy con bạn nói tiếng Anh và bạn sẽ mở ra một thế giới cơ hội cho tương lai của chúng. Có nhiều tài liệu cho rằng những người nói tiếng Anh thường kiếm được nhiều tiền hơn , được vào các trường đại học hàng đầu thế giới và tận hưởng nhiều cơ hội đi du lịch hơn. Ai lại không muốn điều đó cho con mình?    

Nếu bạn quyết tâm giúp con mình học tiếng Anh, có thể bạn đang cân nhắc việc tìm kiếm một số hướng dẫn của chuyên gia, cho dù đó là thông qua một khóa học tiếng Anh trực tuyến hay tìm một gia sư chuyên dạy trẻ .

Nhưng là một bậc cha mẹ, chắc hẳn bạn cũng đang tự hỏi "Tôi có thể làm gì ở nhà để hỗ trợ việc học tiếng Anh của con mình?" Chúng tôi đã hỏi các gia sư tiếng Anh, những người chuyên dạy trẻ em câu hỏi đó, và đây là những gì họ nói. 

1. Hát các bài hát  

Một số gia sư đã đề cập rằng âm nhạc là một cách tuyệt vời để thu hút sự chú ý của trẻ, và giúp chúng nhớ các từ mới mà không bị căng thẳng. 

2. Sử dụng tiếng Anh trong cuộc sống hàng ngày

Nếu bạn cảm thấy thoải mái khi nói tiếng Anh, hãy sử dụng nó trong cuộc sống hàng ngày cùng với tiếng mẹ đẻ. Tiếp xúc sớm với hơn một ngôn ngữ ở nhà có hàng chục đặc quyền cho con bạn. Để chỉ một cái tên, các nghiên cứu cho thấy nó sẽ giúp phát âm dễ dàng hơn về lâu dài.

3. Đặt một thói quen học tập thường xuyên  

Trẻ em rất thích thói quen: nó khơi gợi cảm giác an toàn và giúp chúng phát triển tính tự giác. Nó cũng thực sự hữu ích cho việc học ngôn ngữ thứ hai! 

4. Chơi với con bạn bằng tiếng Anh 

Một số gia sư của chúng tôi gợi ý rằng bạn nên khuyến khích con mình sử dụng tiếng Anh trong khi chơi. Rốt cuộc, học một ngôn ngữ sẽ không giống như học nếu chúng đang vui vẻ! 

5. Yêu cầu thể hiện một cái gì đó mà trẻ thấy trên TV 

Về chủ đề chơi, một ý tưởng cho trò chơi sáng tạo là để con bạn đóng vai một đoạn phim quảng cáo bằng tiếng Anh mà bạn tìm thấy trên YouTube hoặc TV. 

6. Đọc truyện tranh cùng nhau 

hình ảnh

Nếu con bạn lớn hơn một chút, truyện tranh bằng tiếng Anh có thể là một bước tiến tuyệt vời để đọc tiếng Anh một cách độc lập. 

7. Khen ngợi họ! 

Trẻ em phát triển mạnh nhờ sự khuyến khích và trên hết là sự động viên của cha mẹ! Nếu con bạn đang cố gắng hết sức để học tiếng Anh, hãy cho chúng biết rằng nỗ lực của chúng khiến bạn tự hào.    

8. Hỏi họ những câu hỏi mở bằng tiếng Anh

Nếu con bạn dưới mười tuổi, chúng có thể luôn hỏi bạn "Tại sao?" Bây giờ, đến lượt bạn làm điều này với họ! 

9. Có một bữa tiệc trà bằng tiếng Anh 

Nếu con bạn còn rất nhỏ, một bữa tiệc trà bằng tiếng Anh với gấu bông là một ý tưởng rất dễ thương mà chúng sẽ thích thú!  

10. Tạo câu chuyện với họ  

Viết sáng tạo bằng tiếng Anh là một hoạt động thú vị dành cho những người nhỏ bé có trí tưởng tượng lớn. 

11. Nói chuyện với gia sư của con bạn

hình ảnh

Nếu con bạn có một gia sư tiếng Anh, bạn có thể dễ dàng để chúng ở một mình trong giờ học. Đặc biệt nếu con bạn hơi nhút nhát và bạn không muốn làm chúng mất tập trung! 

Tuy nhiên, một số gia sư đã đề cập rằng trẻ em tiến bộ nhanh hơn nhiều khi phụ huynh kiểm tra với gia sư. Nó có thể giúp họ cập nhật những gì con họ đang học và thực hành giữa các bài học. 

Cô ấy muốn nhấn mạnh rằng có rất nhiều điều mà cha mẹ có thể làm để giúp con mình học, ngay cả khi bản thân không thông thạo tiếng Anh.

Nguyên tắc vàng từ gia sư của chúng tôi? Làm cho nó vui vẻ! 

Chúng tôi đã nói chuyện với hơn 30 gia sư, và ít nhất một nửa trong số họ chỉ ra rằng lời khuyên quan trọng nhất để dạy tiếng Anh cho trẻ em là hãy biến nó thành một quá trình mà chúng yêu thích . Đừng thúc ép họ quá chăm chỉ vào các bài tập ngữ pháp, và hãy tập trung vào các hoạt động vui chơi và kỹ năng nói. Rốt cuộc, chúng vẫn còn đủ nhỏ để học một ngôn ngữ đơn giản bằng cách thường xuyên ở bên nó, và điều quan trọng là hãy để chúng là những đứa trẻ. 

Hãy cho con bạn những kỷ niệm vui vẻ khi học tiếng Anh, và chúng sẽ lớn lên với những cảm xúc tích cực đối với ngôn ngữ này. Điều này sẽ làm cho họ có nhiều khả năng gắn bó với nó hơn và phát triển các kỹ năng của họ để trôi chảy! Đó cũng sẽ là một trải nghiệm tuyệt vời hơn cho bạn và họ. 

Phần kết luận 

Hy vọng rằng những lời khuyên này đã cho bạn một số cảm hứng để có những cách sáng tạo để dạy tiếng Anh cho trẻ tại nhà. Nếu bạn muốn được hướng dẫn thêm, một vài bài học tiếng Anh với một gia sư trực chuyên dạy trẻ em có thể là nguồn cảm hứng để mang tiếng Anh vào nhà bạn. D

Nếu bạn đang đọc nó, bạn đang có ý định làm một việc rất có trách nhiệm cho tương lai của con bạn. Khả năng nói tiếng Anh là một năng khiếu đáng chú ý và sẽ giúp họ thành công sau này trong cuộc sống. Việc học một ngôn ngữ mới khi còn nhỏ cũng dễ dàng hơn nhiều so với khi trưởng thành! Nếu bạn bắt đầu chúng còn nhỏ, đến khi chúng cần khả năng ngôn ngữ, chúng sẽ có mức độ trôi chảy cao, và nói tiếng Anh sẽ cảm thấy dễ dàng. 

Website: giasutueduc.com

Kham khảo tại: https://giasutueduc.com/nen-cho-con-hoc-tieng-anh-khi-nao/