Có thể thì trẻ sẽ bắt đầu thấy điều này rõ hơn khi ở tầm khoảng năm cấp 2, thường thì trẻ nhỏ luôn cảm thấy sao luôn bị bố mẹ quản thúc, làm gì cũng bị ngăn cản, thường thì trẻ có xu hướng muốn được tự do được làm những điều mình thích, luôn ao ước rằng mình có thể lớn thật nhanh như bố mẹ để không còn bị ai ngăn cản khi làm việc gì. Mình tin chắc khi trẻ nhà các bạn lớn sẽ có những cảm giác thế này vì chúng ta cũng từng trải qua giai đoạn như các con vậy. Ngay đến bản thân phụ huynh hiện tại còn không ai thích bị người khác kiểm soát mình cơ mà, làm những điều mình muốn tự bản thân mình có thể làm mà không bị ai quấy nhiễu hay làm phiền.  Thì ngay đến các con cũng như các bạn trẻ còn đi học thì luôn mơ về sự tự do đó là điều không thể tránh khỏi, là bố mẹ là người từng trải thì không nên khó chịu khi con có suy nghĩ như thế. Vì tuổi của con thường hay mơ mộng về những thứ mà chúng muốn hưởng thụ, không muốn có một luật lệ nào được đặt ra, cũng muốn tự bản thân ước gì có nhiều thời gian cũng như tiền bạc thì lúc này sẽ không bị bố mẹ la mắng. Nhưng khi con nhận thức được vấn đề, khi con lớn hơn con sẽ hiểu được những cách nhìn và mơ ước ngày xưa thật sự trẻ con, và hiểu được nỗi lòng của bố mẹ mình hơn, vì sao ngày xưa họ lại làm thế với con, những gì bố mẹ làm cũng là những gì ngày trẻ bố mẹ đã từng trải từng sai lầm nên không muốn con sẽ mắc phải sai lầm tương tự. Chỉ làm những việc mình thấy hài lòng không phải là tự do – nó chẳng là gì ngoài sự bỏ bê mà thôi. Tự do thực sự nằm trong những thử thách liên tiếp để phát triển bản thân, để đạt được mục tiêu đã chọn. Rồi các con, các bạn trẻ sẽ hiểu được điều này thôi.