Thực chất không có thời điểm cụ thể nào được cho là thích hợp nhất để cho bé đi học hay đi gửi trẻ, bởi còn tùy thuộc vào tính cách của từng bé và điều kiện của mỗi gia đình, việc cho trẻ đi học sớm có rất nhiều lợi ích, với bản thân mình thì mình nghĩ khi bé lên 2 là lúc đi trẻ thích hợp nhất.

Vi lúc này bé đã có nhận thực rõ ràng về mọi việc xung quanh,thêm nữa bé đã biết nói, có thể là không nói hết, nhưng những sự việc mà bé gặp phải buồn vui giận hờn để có thể thể hiện ra. Nếu bé còn nhỏ quá thì chẳng may gặp vấn đề không hay ở lớp bé sẽ chẳng thể hiện ra được ngoài ba mẹ tự phát hiện, như thế là bị động.

hình ảnh

Tuy nói là vậy nhưng hiện nay nhiều gia đình không có sự giúp đỡ từ người thân nên đành phải gửi con để đi làm từ khi bé nhỏ, việc này có 2 mặt của nó, 1 mặt giúp bé quen với việc tiếp xúc với người lạ, rạn rỉ hơn. 1 mặt bé không được sự chăm sóc từ người thân sẽ nảy sinh nhiều vấn đề, nếu ba mẹ có thể tìm được 1 cô giáo thật sự có tâm thì không cần phải lo lắng quá nhiều.

Trên thực tế, mình thấy nhiều gia đình có ông bà ở nhà chăm cháu nên không muốn cho cháu đi lớp, vì cưng chiều, vì lo sợ cháu gặp cái này cái kia, mình cũng là mẹ nên cũng có thể hiểu được phần nào, nhưng các mẹ ơi, cho bé đi lớp là đang để bé đi khám phá, đi học hỏi đấy ạ, các mẹ nên cân nhắc cho con đi sớm vì điều này mang lại rất nhiều lợi ích đó.