Ngay từ hồi con gái mình được gần 3 tuổi, mình đã tìm hiểu và muốn cho con đi học tiếng Anh. Người ta nói, cho trẻ học ngay từ sớm trẻ sẽ học nói và hiểu như tiếng Việt, chứ khi con sõi tiếng Việt rồi thì học tiếng Anh sẽ rất khó tiếp thu. Chật vật tìm mãi mới được 1 trung tâm dạy tiếng Anh cho con. Một vài buổi đầu con đi học hào hứng lắm. Nhưng đến vài buổi sau con cứ rằng là "con không muốn đi" mình nghĩ chắc đi học ở trên lớp từ sáng đến 4 giờ chiều con đã mệt rồi, chiều về con chỉ muốn được về với mẹ, chơi với mẹ, xem tivi một lúc, ăn hoa quả, sữa chua… rồi được mẹ tắm cho và nghỉ ngơi. Nhưng vì đã đóng tiền theo cả quý nên mình ép con học tiếp.

hình ảnh

Những buổi học sau đó con đi học về hỏi con học chữ gì? Học như thế nào? Con bảo không biết. Mình đã tìm hiểu qua mấy bạn học cùng con thì thấy rằng một số phụ huynh cũng phản ánh tình trạng vậy. Mình nhận ra rằng cho con đi học tiếng anh sớm quá bé cũng không dễ dàng tiếp thu được kiến thức. Sau đó mình quyết định cho con tạm dừng.

Năm vừa rồi con bắt đầu vào lớp 1, việc học tập trở nên bài bản, giờ giấc hơn. Con ý thức được việc học hơn mình đã cho con đi học lại thì thấy rằng con tiếp thu tốt. Về nhà con chịu làm bài tập cô giao, con còn khoe hôm nay con học vui thế nào. Qua một năm con học và giờ con đã biết đọc, biết viết, giao tiếp với cô giáo rất tốt các mẹ ạ