Bạn đã bao giờ nghe câu nói đừng theo đuổi những thứ không thuộc về mình, vì mãi mãi nó sẽ không bao giờ là của mình. Nếu như bạn cố chấp theo đuổi một cái gì đó vốn dĩ ngay từ đầu nó không thuộc vào chính bạn thì cho dù bạn có cố gắng cỡ nào đi chăng nữa thì nó cũng chẳng thuộc về bạn đâu. Mà cái quan trọng chúng ta cần nên có đó chính là học cách buông bỏ những thứ mà không thuộc về chúng ta. Khi mà chúng ta học được cách buông bỏ thì cuộc sống của chúng ta sẽ dễ dàng hơn, và không có một sự ràng buộc, hay một cái thử thách nào quá khó đối với chúng ta cả. Chúng ta luôn nỗ lực để mà cố gắng theo đuổi một điều gì đó, mà ngay từ đầu chúng ta đã biết rằng nó không thể nào thuộc về mình. Và cho dù bạn có cố gắng đến mức nào đi chăng nữa, thì những thứ không thuộc về bạn sẽ mãi mãi không bao giờ là của bạn. Cho nên đừng có tốn công vô ích nữa, thay vào đó hãy làm những điều có ích, hãy trân trọng những thứ mình đang có thì sẽ hay hơn. Cũng giống như trong tình yêu của chúng ta vậy, nếu như chúng ta đã không có đủ tình cảm của người ta thì vốn dĩ ngay từ đầu là cả hai đã không thuộc về nhau rồi, và trái tim người đó đã không thuộc về bạn. Cho dù bạn có cố làm cách nào đi chăng nữa thì mãi mãi người ta sẽ chẳng thuộc về bạn đâu.

Cho nên là đừng bao giờ cố chấp để làm một điều gì vô nghĩa nữa, hãy biết suy nghĩ và sống có ích để cho cuộc đời của bạn có thêm nhiều điều may mắn hơn. Và đừng bao giờ ôm cho mình những cái nỗi hy vọng đó, và hy vọng là bản thân của mình có thể thay đổi được mọi thứ, thay đổi được tất cả và những thứ đó sẽ thuộc về bạn. Sống quá cố chấp cũng sẽ không tốt đâu, cho nên là hãy học cách buông bỏ những thứ mà không thuộc với chính mình để chấp nhận những cái gì mình đang có, và biết trân trọng nó đừng để đánh mất đi rồi lúc đó mới biết hối hận.