Trên cuộc đời này chúng ta không thể biết được ngày mai bản thân của mình ra sao, cuộc sống của mình như thế nào và những cái điều gì xấu, hay điều tốt xảy ra đối với mình. Có nhiều thứ khiến cho chúng ta phải bất ngờ vào ngày mai bởi vậy chúng ta đừng nên sống quá đòi hỏi, và sống vì những thứ bổ ích cho cuộc đời của chúng ta nữa. Và một điều hơn hết là chúng ta phải biết trân trọng những gì mà mình có, đừng bao giờ thấy người khác có cái thứ này thì chúng ta đua đòi theo cái thứ đó thì sẽ không tốt chút nào cả. Nhất là những bạn trẻ hiện nay, có rất nhiều bạn đang có cái suy nghĩ là muốn được bằng bạn bằng bè cho nên là khi mà bạn của mình có một cái thứ gì đó mới mẻ thì chúng ta cũng muốn có cho bằng được nó. Và chúng ta không bao giờ suy nghĩ cho chính Ba mẹ của mình, bởi vì không phải gia đình nào cũng khá giả giàu có như nhau cả. Cũng có gia đình điều kiện kinh tế rất là hẹp hồi, nhưng với cái bản tính là một đứa trẻ nổi loạn thì chúng ta hay có cái suy nghĩ là được giống như người khác. Đừng có một điều chúng ta quên đi đó chính là cuộc sống gia đình của chúng ta không cho phép, và điều kiện gia đình của chúng ta. Và chúng ta đừng bao giờ mà xấu hổ và cái điều đó, bởi vì khi sinh ra đâu có ai được quyền lựa chọn cái cách sống, hay cái gia cảnh của mình đâu.

Cái này là do ông trời sắp đặt cả rồi cho nên chúng ta phải lấy nó là một cái mục đích để cho chúng ta sống tiếp và phát triển gia đình của chúng ta nhiều hơn nữa. Thay vì suốt ngày chúng ta chỉ thích đua đòi theo người khác, bởi vì người ta giàu người ta mua cái gì cũng được, người ta có đầy đủ đó là điều đương nhiên, còn chúng ta phải biết lượng sức mình. Phải nghĩ cho ba mẹ của mình thiệt là nhiều, bởi vì ba mẹ cực khổ lắm mới nuôi mình đến ngày hôm nay, đừng vì những thứ xa xỉ ngoài kia mà đánh mất đi chính bản thân của bạn, thậm chí là đánh mất đi chính gia đình của bạn đấy.