Bản thân tôi không hiểu tại sao trên đời này ai cũng cho rằng cuộc đời của mình là khổ nhất vậy? Ai cũng tự cho mình khổ nhưng lại không biết cố gắng để cho bản thân mình có thể thoát khỏi cái khổ đó chứ. Bạn biết không? Ở ngoài xã hội còn có những người họ còn khổ hơn chúng ta nữa, họ thậm chí không có nhà để ở, không còn người thân, không có cái ăn cái mặc như cái bạn hiện tại. Trong khi các bạn có đầy đủ tất cả những thứ đó, nhưng chỉ vì gặp một số chuyện nhỏ mà lại cho rằng cuộc đời của bạn rất thê thảm, rất khổ sở như vậy rồi. Khi mà bạn nghĩ rằng bản thân chúng ta khổ như vậy thì bạn có biết rằng cuộc sống của bạn chính là niềm ao ước của biết bao nhiêu người hay chưa? Bạn có đầy đủ người thân, bạn bè, bạn được đi học, được làm quen với nhiều người, được sống trong một môi trường đầy đủ như vậy thì cuộc sống của bạn không hề khổ. Nếu bạn nghĩ như vậy chưa đủ đối với bạn thì thay vào đó bạn hãy cố gắng nhiều hơn nữa, để cho cuộc sống này như ý nguyện của bạn. Và bạn hãy nên biết một điều rằng, trong khi bạn đang chán ghét cái cuộc sống hiện tại của bạn thì hãy nên biết rằng còn có rấ nhiều người đang mơ về cuộc sống của bạn đấy. Mỗi người sinh ra được có mỗi cuộc sống khác nhau, chúng ta vốn không được lựa chọn số phận của chính mình, nếu bạn muốn thay đổi nó để có thể trở nên tốt hơn thì hãy đặt mục tiêu cho chính bản thân mình. Hãy để bản thân mình được tiến xa hơn thêm nhiều bước nữa chứ đừng đứng tại một chổ như vậy rồi lại than trách số phận của mình. Thay đổi cuộc sống của chính bạn cũng là một điều tốt, bởi vì ai cũng muốn cuộc sống của mình trở nên tốt hơn, nhưng bạn đừng quên rằng chúng ta hãy nên biết trân trọng những gì mà mình đang có, một khi đã bỏ lỡ thì chắc bạn là sẽ tiếc nuối vô cùng đấy.