Làm mẹ ai chẳng muốn con mình thông minh đúng không nào? Mà em nghe nói để trẻ lanh lợi, có IQ cao thì ngoài gien di truyền còn có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng khác ví dụ như chế độ dinh dưỡng nè, môi trường sống, cách nuôi dạy, truyền đạt kiến thức cho con nữa,…

Có con nhỏ mới 4 tháng thôi nên em cũng đặc biệt quan tâm đến vấn đề này, hay tìm hiểu những cách hỗ trợ con phát triển trí thông minh trên sách báo, rồi Internet,… lắm. Hôm bữa em có vô tình đọc được một bài báo rất hay, trong đó chia sẻ một số dấu hiệu của trẻ dưới 12 tháng chứng tỏ bé thông minh từ sớm nhưng thường bị bỏ qua đó các mẹ. Để em tóm tắt lại dưới đây cho cả nhà cùng tham khảo nha, ai có con nhỏ để ý thử xem thế nào nhé hihi!

1. Thời gian thức dài hơn những trẻ khác

Trẻ sơ sinh thì phần lớn thời gian đều chỉ để ăn và ngủ, đặc biệt là thời gian ngủ rất nhiều (18-20 tiếng/ngày). Nhưng theo một số chuyên gia, những em bé có thời gian tỉnh táo nhiều hơn, nghĩa là thường ngủ ít hơn các bé khác một chút nhưng vẫn khỏe mạnh, không thiếu chất, không quấy khóc, lên cân đều,… thì sẽ có chỉ số IQ rất cao. Lý do là vì não bộ của những em bé này thường được kích thích mạnh mẽ đến mức trẻ khó có thể đi vào giấc ngủ một cách dễ dàng và nhanh chóng đó ạ.

2. Giác quan nhạy bén

Mẹ để ý thấy trẻ có giác quan nhạy bén ngay từ sớm, ví dụ như bé thường bị kích thích bởi những đồ vật nhiều màu sắc, phản ứng nhanh với các tác động từ bên ngoài, bé nhận ra giọng nói của bố mẹ và người lạ, bé “giỏi” phân biệt mùi sữa mẹ và các loại sữa khác,… là những dấu hiệu chứng tỏ trẻ nhạy bén và có chỉ số nhận biết, thông minh cao.

3. Đôi mắt linh hoạt

Trẻ nhỏ có đôi mắt linh hoạt, quan sát tốt, ánh mắt biểu hiện cảm xúc rõ ràng,… là dấu hiệu chứng tỏ bé rất chịu khó quan sát, hay tìm tòi, thích bắt chước, muốn khám phá những điều mới lạ và có tư duy nhanh nhạy, dễ tiếp thu. Mẹ hãy cố gắng dành nhiều thời gian nhìn con, trò chuyện, chơi đùa với con,… để trẻ nâng cao được khả năng nhận thức, lanh lợi hơn nhé.

hình ảnh

(Ảnh Shutterstock)

4. Đạt các mốc phát triển về vận động như lẫy, bò, ngồi,… từ sớm

Một trong những dấu hiệu chứng tỏ trẻ thông minh từ sớm nữa là bé sẽ đạt các mốc phát triển vận động (lẫy, bò, ngồi,…) từ sớm. Vì thế, mẹ hãy cố gắng quan sát để hỗ trợ con kịp thời khi bé đã sẵn sàng, giúp con đạt được những cột mốc phát triển về vận động một cách dễ dàng hơn. Theo em một trong những điều vô cùng quan trọng mà các mẹ thường bỏ qua đó chính là việc chọn loại tã phù hợp với con. Khi con bắt đầu tập lật lẫy, bò,… bé vận động, di chuyển nhiều hơn, mà da trẻ con thì lại nhạy cảm và mỏng manh cực. Chính vì thế, loại tã mẹ chọn cho bé ngoài tiêu chí thấm hút tốt, không hầm bí gây hăm thì đặc biệt cũng phải thật sự êm mềm. Nếu tã bị thô cứng, con sẽ rất dễ bị hằn đỏ, thậm chí là trầy xước ở những vùng nhạy cảm, hay cọ xát với tã như hai nếp gấp đùi, lưng, bụng,…

Đậu nhà em dạo này cũng đang trong giai đoạn lăn lật dữ dội, vì thế em quan tâm đến vấn đề này dữ lắm. Em cho con dùng tã quần khá sớm, khoảng 3 tháng đã từ bỏ tã dán rồi và thấy đây là quyết định hoàn toàn đúng đắn. Con xoay trở, lật lăn suốt ngày mặc tã quần phải nói cực kỳ tiện, mà nhớ phải chọn đúng loại tã nữa nha các mẹ! Như Đậu thì rất hợp với tã quần Huggies Đệm mây 4 chiều mới, để em review sơ sơ cảm nhận khi dùng loại này cho cả nhà tham khảo luôn nha.

hình ảnh

Huggies là một thương hiệu uy tín từ Mỹ nên em vô cùng yên tâm khi cho con sử dụng, loại này chất liệu rất ổn nhé các mẹ, sờ tay vào đã thấy mềm mại thích cực. Đặc biệt ở 4 vị trí thun của tã (bụng, lưng và 2 bên đùi) có lót bông siêu mềm nên hoàn toàn không lo vụ con bị hằn đỏ, khó chịu hay cọ xát với tã gây trầy xước luôn nha. Mấy chỗ thun của tã em thấy cũng ôm vừa vặn, không bị quá chặt rất là ok, độ thấm hút lại tốt, mặt tã thiết kế nhiều rãnh giúp dàn đều chất lỏng, test thử thấy thấm nhanh. Vì thế Đậu dùng cũng không xảy ra hiện tượng tràn hay hầm bí, hăm tã gì cả, nói chung là ưng. Giá cả thì em thấy khá hợp lý, hôm trước em lấy gói size M 54 miếng thì khoảng 225.000 đồng thôi. Mua cũng dễ nữa, các mẹ có thể đi siêu thị, các cửa hàng mẹ và bé hay tiện nhất là đặt online trên mấy trang Shopee, Lazada,… cho tiện, em thấy trên đó cũng thường có nhiều chương trình khuyến mãi hay ho lắm.

Với trẻ con thì em khuyên chân thành sản phẩm nào chọn cho bé cũng phải thật sự an toàn và mềm mại nha các mẹ, có thế thì con mới thoải mái vận động, phát triển tốt về cả thể chất lẫn trí não được nè hihi.