Nguyên Trưởng Khoa Dinh Dưỡng BV Nhi Đồng 1, bác sĩ Nguyễn Thị Hoa đã trả lời về chủ đề “Kiến thức ăn dặm cho bé” trên Webtretho trong chuyên mục “Dinh dưỡng tốt cho dạ dày nhỏ của bé”, chúng ta cùng điểm lại những thắc mắc được quan tâm sau đây nhé

Có nên lấy nước hầm xương, luộc rau để quấy bột cho bé?

Mẹ “Irisnguyen” đã đặt câu hỏi cho bác sĩ Hoa như sau:

Xin chào Bác sĩ Hoa, mình thấy nhiều mẹ hay ninh xương thật nhiều, sau đó dùng nước xương quấy bột cho bé, cho mình hỏi như vậy thì có tốt không, có tăng thêm dinh dưỡng cho bột không, làm như vậy dạ dày của bé có bị khó tiêu không ạ? Mong bác sị giải thích giúp mình. Cảm ơn bác sĩ rất nhiều!

Bác sĩ Nguyễn Thị Hoa trả lời: Nước xương chỉ có vị ngọt của một ít acid amin, rất ít năng lượng và can xi nên không có giá trị dinh dưỡng. Nước xương chỉ có giá trị làm ngon miệng mà thôi. Vì vậy, nếu bé thích ăn và ăn nhiều vì vị ngọt của nước xương thì bạn cứ ninh nước xương quấy bột nhưng bột vẫn phải có đủ 4 nhóm chất thực phẩm và bé phải ăn cả xác thực phẩm thì mới đủ dinh dưỡng cho bé. Mẹ cần lựa chọn bột ăn dặm có thương hiệu, uy tín và bột có sử dụng công nghệ CHE (thủy phân tinh bột bằng men) giúp phân cắt tinh bột thành những phần nhỏ giúp bột ăn dặm có mùi vị thơm, ngon, dễ hòa tan trong nước, bé dễ nuốt và dễ tiêu hóa sau khi ăn, và nên chọn loại bột ăn dặm có ghi Probiotics Bifidus BL trong thành phần, bổ sung Probiotics Bifidus BL giúp tăng cường hệ miễn dich tiêu hóa, hạn chế tần suất và thời gian mắc bệnh tiêu chảy thường rất dễ gặp phải khi trẻ trong thời kỳ ăn dặm. Chúc bé mau ăn chóng lớn nhé!

Có nên pha bột ăn dặm chung với sữa?

Mẹ mamamimi đã hỏi: Xin chào Bác sỹ, bé nhà em được 6 tháng rồi. Bé dài 72cm và nặng 9,5kg. Hiện tại em mới cho bé tập ăn dặm và thấy bé có vẻ rất thích thú. Do bé hoạt động rất nhiều, rất nhanh đói nên em đã pha bột ngọt vào sữa cho bé ti bình luôn để giúp bé no lâu hơn. Nhưng có nhiều mẹ bảo em rằng làm như vậy dễ gây rối loạn tiêu hóa cho con. Xin BS trả lời giúp em có nên làm như thế hay không ạ?

Bác sĩ Nguyễn Thị Hoa trả lời: Theo tiêu chuẩn lứa tuổi, cân nặng và chiều cao của bé nằm trong giới hạn bình thường (Cân nặng: 6.4 - 9.8kg; Chiều cao: 64 - 72cm). Tuy rằng bé có chiều cao tốt nên bé không nằm trong mức dư cân, nhưng bạn cũng không nên pha bột vào sữa vì vừa làm mất cân đối thành phần dinh dưỡng của sữa, vừa làm cho bé có phản xạ ăn uống nhiều từ nhỏ, sẽ có nguy cơ dư cân sau này

Giai đoạn ăn dặm, ngoài ăn bột và ăn sữa ra thì có cần cho bé ăn thêm váng sữa, sữa chua hay trái cây?

Mẹ ‘cop con dang yeu” đã hỏi bác sỹ như sau: Khi bước vào giai đoạn ăn dặm, ngoài ăn bột và ăn sữa ra thì có cần cho bé ăn thêm váng sữa, sữa chua hay trái cây được không ?

Bác sĩ Nguyễn Thị Hoa trả lời: Chào mẹ, bác sĩ Hoa rất vui khi nhận được câu hỏi từ các mẹ về vần đề dinh dưỡng để mẹ có kiến thức chăm sóc bé tốt hơn. Các mẹ thân mến, váng sữa và sữa chua là sản phẩm từ sữa bò tươi: đạm sữa bò chưa được chế biến phù hợp với trẻ nhỏ. Ăn sữa chua rất tốt cho đường tiêu hóa, nếu trẻ không bị dị ứng với sữa bò thì có thể ăn được, tuy nhiên chỉ nên cho trẻ ăn sau khi được 1 tuổi. Mẹ nhớ nhé, chỉ nên cho bé ăn váng sữa, và sữa chua sau một tuổi thì mới hấp thụ được chất dinh dưỡng cần thiết cho trẻ - đừng vì thấy lợi ích mà ép bé ăn sớm nha mẹ - trước 1 tuổi, trẻ chỉ cần bú sữa mẹ và ăn bột ăn dặm là đủ để phát triển rồi

Bifidus BL là gì?

Một thành viên trên Webtretho đã hỏi bác sĩ Hoa: Thưa bác sĩ, khi nói tới việc ăn dặm, đảm bảo bổ sung đầy đủ dinh dưỡng cho con, mình thấy mọi người hay đề cập tới chất Bifidus BL. Vậy Bifidus BL là gì? Nó có tác dụng như thế nào tới việc ăn dặm hay có tác dụng gì tới bé trong giai đoạn ăn dặm?

Bác sĩ Nguyễn Thị Hoa trả lời: Chào bạn, Bifidobacteria hay còn gọi là Bifidus là một loại vi khuẩn có lợi, hiện diện vượt trội trong đường tiêu hóa của trẻ, đặc biệt là trẻ sinh thường và trẻ được bú sữa mẹ. Trong giai đoạn ăn dặm, ngoài việc kháng thể bé nhận được từ mẹ bị giảm sút và cơ thể bé chưa tự tạo được kháng thể mới còn có sự thay đổi của hệ vi khuẩn đường ruột, vi khuẩn có lợi Bifidus giảm và các loại vi khuẩn có hại khác gia tăng nên trẻ rất dễ bị mắc bệnh nhiễm trùng đường tiêu hóa, đặc biệt là tiêu chảy. Vi khuẩn Bifidus này này sẽ cạnh tranh thức ăn và chổ bám với các vi khuẩn có hại khác, nên nếu được bổ sung Bifidus trong chế độ ăn thì sẽ rất tốt cho đường tiêu hóa của trẻ. Ngoài ra với các bé có sử dụng thuốc kháng sinh một thời gian dài thì Probiotics Bifidus sẽ giúp hệ vi sinh vật đường ruột phục hồi khỏe mạnh. Chính vì những lợi ích vượt trội của Bifidus mà Nestlé đã bổ sung vi khuẩn có lợi này vào trong bột ăn dặm với tên Probiotics Bifidus BL. Mẹ có thể bổ sung vi khuẩn có lợi Bifidobacteria cho bé bằng cách cho bé ăn bột ăn dặm có Probiotics Bifidus BL thì sẽ rất tốt cho đường tiêu hóa của trẻ.

Sơ chế thức ăn dặm và để đông lạnh để được bao lâu trong tủ lạnh?

Mẹ Havinalinesnt đã hỏi bác sĩ Hoa: Thưa bác sỹ, hàng tuần vào chủ nhật em thường mua tôm, cá, lươn, thịt về xay ra, sơ chế và cho vào các khay đá, để lên ngăn đá của tủ lạnh để các ngày trong tuần mỗi hôm lấy một miếng ra thả vào bột hoặc cháo cho bé. Bé nhà em đã 6 tháng và băt đầu ăn dặm, mỗi lần cháu ăn rất ít, chỉ khoảng ¼ chén cơm bột thôi nên rất lâu hết thức ăn. Có khi tới 1 tháng em mới dùng hết chỗ thức ăn đã chuẩn bị sẵn cho bé. Cho em hỏi, liệu em để đồ ăn sơ chế/ chín lâu như vậy trong tủ lạnh có được không? Các vitamin, khoáng chất có giữ được như với thức ăn tươi vừa nấu không?

Bác sĩ Nguyễn Thị Hoa trả lời: Cách làm này "tiện" nhưng không "lợi" vì các vi chất dinh dưỡng (vitamin và khoáng chất) bị mất gần hết (hơn 80%). Thức ăn chỉ còn là chất đạm, béo, xơ. Năng lượng có thể đủ nhưng không được sử dụng hiệu quả vì thiếu vi chất dinh dưỡng nên các mẹ chú ý nhé! Tốt nhất nên nấu cháo với nguyên liệu tươi hoặc nếu không có thời gian mẹ có thể sử dụng bột ăn dặm được bổ sung đầy đủ dưỡng chất như Nestle CERELAC để đảm bảo đủ dinh dưỡng cho bé.

Bác sĩ chúc bé ăn nhiều, cao lớn và khỏe mạnh!

Mẹ còn nhiều thắc mắc về dinh dưỡng cho con ăn dặm cần được giải đáp? Hay mẹ chưa thực sự tự tin với kiến thức ăn dặm của mình? Hãy cùng tham gia trắc nghiệm về kiến thức ăn dặm của bé để biết thêm nhiều thông tin hữu ích và nhận quà cho bé yêu nhé.

Bác sĩ Nguyễn Thị Hoa - Nguyên Trưởng Khoa Dinh Dưỡng BV Nhi Đồng 1