3 năm là khoảng thời gian mình bắt đầu nhiệm vụ làm mẹ và cũng là khoảng thời gian Bo xuất hiện với mình trên đời. Kỉ niệm thì có rất nhiều, vui có mà buồn cũng có. Nhưng điều quan trọng là nhìn con khỏe mạnh, hồng hào đang đùa nghịch ngay trước mặt mình đây, mình tin rằng mình đã làm điều tốt nhất cho con và mình rất muốn được chia sẻ kinh nghiệm của mình với các bà mẹ khác.

Mình và chồng cưới nhau được khoảng gần 1 năm thì sinh Bo. Thật trùng hợp bởi chỉ 1 tuần sau đó thì bà chị dâu của mình sinh bé thứ 2. Cả nhà mình vui như ngày hội bởi những tin mừng liên tiếp xảy đến và tất nhiên vui nhất vẫn là ông bà nội bởi 2 người tuổi cũng cao mà bây giờ mới có cháu bế (Anh chồng mình lấy vợ muộn). Chính vì vậy nên bé được cả nhà nội chăm bẵm kĩ hết mức có thể. Mới 4 tháng tuổi, bé được ông bà nội cho hầm kĩ xương ống rồi lấy nước nấu bột tại nhà cho bé ăn. Mẹ chồng mình dặn làm như thế bé sẽ có đủ chất dinh dưỡng và bé có thể làm quen với việc ăn uống dễ dàng sau này.

Về phần mình thì 2 vợ chồng đều trẻ, lại ở riêng nên không có điều kiện hầm xương cho con. Bản thân mình cũng hơi lo lắng không biết có nên cho con ăn dặm từ 4 tháng luôn không vì nghĩ rằng Bo nhà mình có thể thiếu chất dinh dưỡng nên bị nhẹ cân hơn so với các bé khác. Lang thang trên mạng đọc được thông tin là nên cho con bú sữa mẹ hoàn toàn trong vòng 6 tháng đầu nên mình cũng yên tâm mà cho con bú. Mình vẫn tin là không gì tốt cho con bằng sữa mẹ trong khoảng thời gian đầu đời của bé.

Khi bé được tròn 6 tháng, mình bắt đầu mày mò mua thêm đồ cho bé ăn dặm. Nghe các chị cùng công ty khuyên nếu bận không đủ thời gian mà muốn đủ chất cho con thì nên mua bột chế biến sẵn cho bé ăn. Sau một hồi vất vả ở siêu thị tìm hiểu kỹ thông tin thì mình cũng mang về cho Bo một hộp bột ăn dặm lúa mì sữa của Nestlé để dùng thử. Thấy thương hiệu này uy tín, lại có nhiều mùi vị khác nhau nên mình cũng yên tâm. Lúc đầu mình chỉ dám pha loãng cho bé ăn chỉ 1/2 chén, sau đó tăng dần lên 1 chén rồi 2 chén và bắt đầu pha đặc dần. Cũng khá nhẹ đầu là Bo nhà mình chịu ăn bột này, bột khá là thơm và ngon nên mẹ xúc đến đâu bé ăn hết đến đấy chứ không phải dỗ dành nhiều, bé đi tiêu đều và ít bị bệnh vặt. Đến tháng thứ 8 thì mình bắt đầu cho bé làm quen bột mặn với các vị gà, cá... và thay đổi xen kẽ với cháo nấu tại nhà. Trộm vía, Bo nhà mình rất thích ăn bột mẹ pha và cứ ăn xong là ngủ khì đáng yêu không chịu được. À, đến tháng này thì chị dâu mình vẫn trung thành với cách ninh hầm xương kĩ để nấu cháo cho con. Chị cũng được bà nội mua thêm đủ loại thịt gà, heo, bò.. về ninh và hầm cho cháu ăn thêm. Nhiều khi mình cũng hơi tủi thân vì con mình không được chăm sóc kĩ như cháu nên mình cố gắng cuối tuần dành thời gian ninh thêm xương và nấu cháo cho bé.

Ngạc nhiên là khi khi 2 bé được 24 tháng tuổi, trong khi Bo nhà mình trộm vía nặng 12,5 kg, cao 90cm và khỏe mạnh thì thằng bé con nhà chị dâu mình chỉ nặng có 10 kg , cao 84cm, bé lại thường xuyên mắc bệnh.Tình cờ có một lần nói chuyện với một bác sĩ dinh dưỡng, mình mới biết là nếu chỉ ninh xương cho bé ăn mà không cho bé ăn cả xác thịt, xác rau như chị mình là sai bởi vì nước hầm xương không có giá trị dinh dưỡng như mọi người vẫn tưởng. Chính vì thế mà bé nhà chị không đủ chất dinh dưỡng nên bị thiếu cân và chiều cao. Và bác sĩ còn dặn độ tuổi ăn dặm từ 6-24 tháng tuổi là giai đoạn vàng (hay còn gọi là cửa sổ cơ hội) trong quá trình phát triển của bé khi não đạt kích thước 85%, chiều cao phát triển nhanh và gần bằng một nửa người trưởng thành. Đặc biệt hơn là tuy bé còn nhỏ nhưng nhu cầu dinh dưỡng tính trên mỗi kg cân nặng lại cao hơn của người lớn rất nhiều nên nếu không chú ý bổ sung đúng dinh dưỡng trong giai đoạn này sẽ dẫn đến tình trạng còi xương, suy dinh dưỡng và chậm phát triển trí tuệ cho bé sau này. Mình chỉ muốn chia sẻ để các mẹ lưu ý đừng để đánh mất cơ hội vàng trong giai đoạn phát triển quan trọng này của bé. Bác sĩ còn khen mình trong việc biết kết hợp giữa việcsử dụng bột ăn dặm chứa nguồn dinh dưỡng tốt xen kẽ với các bữa nấu ăn tại nhà vì đây là phương pháp đúng đắn được các bà mẹ trên toàn thế giới đã và đang áp dụng.

Giờ thì Bo nhà mình đã được 3 tuổi rồi, con khỏe mạnh và khá hiếu động. Rất nhanh thôi rồi bé sẽ đi mẫu giáo, đi nhà trẻ và mẹ cũng sẽ không phải vất vả nhiều nữa. Nhưng dù sao quãng thời gian chăm con đầu đời luôn là những kỉ niệm khó quên với mình và mình rất vui khi đã chăm sóc cho con được khỏe mạnh và phát triển đầy đủ. Mình chia sẻ câu chuyện này để hy vọng các mẹ sau khi đọc xong có thể rút ra cách chăm sóc đúng đắn nhất cho các bé thân yêu nhà mình.

Mẹ bé Bo