Các mẹ ạ, nấu ăn hợp khẩu vị ưng ý bé mà vẫn phải đảm bảo dinh dưỡng của món ăn quả là không dễ. Nhân ngày nghỉ cuối tuần, mình quyết định làm thử món cơm bento cho con: chú mèo ngộ nghĩnh, chú cá heo, hình ngôi sao, bông hoa. Mình làm món này với cơm, cá hồi hấp chín, một ít rong biển, ít cà rốt, ít nấm hương, có cả chút vừng đen nữa. Hình thù các con vật mẹ làm chưa khéo song mẹ thuyết minh cho con: con mèo xinh chưa muốn làm bạn với con, chú cá heo bơi vào hang (mồm) nào... vậy thôi mà bé hào hứng lắm nhìn mẹ nặn hình còn đòi làm nữa. Đến bữa ăn bé vui vẻ hợp tác. Mình đã chuẩn bị bát canh rong biển thịt gà cho bé ăn kèm nữa.

Trang trí món ăn đẹp mắt cũng góp phần tăng tiết dịch vị của bé, giúp bé không cảm thấy bị áp lực bởi bé rất thích thú. Trang trí món ăn không hề lỉnh kỉnh như mẹ nghĩ đâu, chỉ là thao tác nhỏ hoàn thiện món ăn mà mang lại hiểu quả lớn không ngờ tới. Trên đây là chút kinh nghiệm mình chia sẻ với các mẹ. Mình rât mong các mẹ cùng mình thảo luận giúp nhau hoàn thiện kỹ năng nấu ăn cho bé vừa đủ chất vừa đẹp hấp dẫn bé để việc cho bé ăn trở nên nhẹ nhàng với mẹ và vui vẻ với bé.