Ngày trước mình rất căng thẳng mỗi khi cho con đi chơi xa, lo con ăn uống ko được điều độ như ở nhà, thế nên dù đi chơi thì mẹ vẫn lỉnh kỉnh chuẩn bị đồ ăn rồi thậm chí mang cả bếp gas du lịch, nồi niêu đi nấu. Thế là đi chơi mà mẹ chả được relax tý nào, cả ngày cứ chăm chăm cho con ăn, mà con được đi chơi thì tớn tác lắm rồi, chạy ngược chạy xuôi, mải chơi hơn ăn nhiều, thế là mình rất hay rơi vào trạng thái ức chế: con ăn ko được nhiều như ý mình, mẹ thì lại ko được nghỉ ngơi vì suốt ngày chỉ lo ăn và ăn cho con.

Sau đó được nhiều mẹ góp ý và mình cũng tự ngộ ra nữa, cho con đi chơi thì cứ để cho con thoải mái, ăn uống tùy thích, chỉ lưu ý một chút thôi, còn thì con ăn ít hơn bình thường 1 tý cũng ko sao, 1 vài ngày rồi về cho con ăn bù, hehehe, lúc nào trong túi cũng thủ sẵn vài hộp sữa tươi, các bạn ý chạy mệt là sẽ tự khắc mò sữa ra uống, thế là mẹ vui con cũng vui.

Đợt cả nhà đi ĐN, buổi tối chơi chán rồi bạn ý thấy mẹ uống nước cam là phi vào đòi uống nước cam với mẹ, hehe, mẹ khỏe re, chả phải dỗ dành gì.

Thế nên hè về rồi, cả nhà chuẩn bị cho con đi chơi thì take it easy vụ ăn uống của con nhé, để cả nhà vui chơi xả hơi cho thoải mái.