Váng sữa là 1 thực phẩm và bữa phụ được rất nhiều bà mẹ lựa chọn, nhưng các mẹ đã tự hỏi liệu ăn váng sữa sẽ mang lại nhưng chất gì cho con chưa. Đúng là váng sữa cũng có thành phần dinh dưỡng nhưng thành phần cao nhất trong váng sữa chính là chất béo, 1 hũ váng sữa tương đương với 200ml sữa công thức, vì thế các mẹ nên hạn chế cho bé ăn váng sữa nhé.

Cho trẻ ăn váng sữa, sữa chua có tốt không? Loại nào tốt? - Tục Tưng

1 tuần chỉ nên ăn 1-2 lần, và mỗi lần chỉ cần nửa hũ thôi, với các bé biếng ăn chán ăn thì váng sữa sẽ càng làm bé chán ăn hơn, năng lượng trong váng sữa rất cao sẽ làm bé lửng bụng không muốn ăn thêm gì, thời gian ăn váng sữa tuỳ vào các mẹ sắp xếp nhưng tốt nhất là nên tránh xa các bữa chính trong ngày hoặc ngay sau bữa chính để dạ dày có thời gian kịp tiêu hoá hết.

Bé mình hiện nay đã 1 tuổi nhưng trước giờ mình vẫn chưa cho bé ăn váng sữa, đúng 1 lần mình thử cho bé ăn nửa hũ nhưng tới bữa sau thì bé không chịu há miệng ăn gì thêm vì có đói đâu mà ăn, từ đó tới giờ mình vẫn chưa cho bé thử lại, sữa chua thì mình thường cho ăn vì sữa chua ít năng lượng và chất béo hơn, lại có lợi khuẩn tốt cho tiêu hoá, nếu được hỏi lựa chọn sữa chua hay váng sữa thì chắc chắn mình sẽ chọn sữa chua rồi. Hi vọng sau bài này cá mẹ có thể cân nhắc để sử dụng váng sữa hợp lý cho bé.