Không biết các mom giống mình không. Hễ nhắc tới món ăn làm cho bé là mình lại sưu tầm đủ các thể loại nhất là món ruốc vì con dễ ăn cũng dễ làm nữa. Trong bài hôm nay mình sẽ hướng dẫn các mom cách làm món ruốc cá chép ngon ăn lưa cơm mà không hề bị tanh nhé.

Đầu tiên về nguyên liệu sẽ gồm có cá chép khoảng 3 cân, nói chung cá chép càng to càng ngon nhưng chú ý phải tươi nhé các mom. Tiếp đó là 1 củ gừng và 3 củ hành khô, một chút tiêu và 1 chút dầu ăn. Về sơ chế, đầu tiên cần làm sạch cá, sau đó ướp muối rồi mục đích là để làm sạch hết chất nhờn của con cá. Tiếp tục rửa sạch rồi để cá rao nước.

Cách làm ruốc cá chép - Tối nay ăn gì

Sau đó hành khô bóc vỏ, gừng gọt vỏ và đều đập dập. Sau khi xong chúng ta trộn hỗn hợp gừng và hành rồi chà xát lên con cá. Cùng với đó là cho hấp cùng vs cá hình thức cách thủy để cá được thơm và không có mùi tanh. Thường thì mình sẽ hấp khoảng 20 phút rồi bắc ra để nguội. Khoảng 30 phút sau khi cá nguôi mình bắt đầu gỡ cá lọc xương. Quá trình lọc cá xong mình cho vào chảo và sao. Trong thời gian sao cá mình để lửa vừa phải để cá không bị cháy xém. Khoảng chừng 5 phut mình cho thêm hạt tiêu đã xay nhỏ rắc lên cá và đảo.

Tiếp tục khi thấy cá bătd đầu săn mình cho thêm dầu ăn vào để đảm bảo cá dk săn và dài hơn. Các mom nhớ đảo đều tay để cá được chín đều nhé. Cho đến khi thấy cá săn lại là hoàn thành. Sau khi sao xong, các mom chú ý để ra ngoài chi nguội hẳn rồi hãng đựng vào hộp sành hay sứ đã rửa sạch và phơi khô để bảo quản nhé. Chúc các mom thành công.