Khi cho các bé bổ sung các thức ăn dặm, việc làm quen cho bé ăn những thức ăn mới luôn được các mẹ chúng ta chú ý.Các bé nhà mình tuy rất kén ăn, nhưng mình đã kiên trì để cho bé làm quen với những thức ăn mới nhằm tăng cường hấp thu dưỡng chất cho các bé. Sau đây mình xin chia sẻ với các mẹ về quá trình tập cho bé quen với những loại thức ăn mới cho các bé nhà mình.

Các bé biết bò và lẫm chẫm biết đi thường rất tò mò, hầu như các bé đều rất muốn cầm nắm vật gì đó khi mình đặt trước mặt bé, hay đặt đúng tầm với của bé. Bé nhà mình cũng vậy, những hôm có thức ăn mới, chẳng hạn như mình cho bé tập ăn dưa hấu, mình đặt xắt dưa hấu thành những miếng nhỏ vừa tay bé cầm và để ngay trước mặt bé. Vốn là những bé tò mò, bé liền cầm ngay miếng dưa hấu đưa vào mồm. Bé ăn thấy ngon miệng, liền ăn tiếp miếng sau, thế là mình đã thành công trong việc tập cho bé ăn dưa hấu ngay từ lần đầu tiên đó mẹ ạ.

Nhưng có những món ăn, lần đầu tiên mình lại thử cho bé ăn bé lại không thích, ví dụ như xoài. Nhưng điều đó không phải là bé không bao giờ ăn xoài. Những lần sau, để tập cho bé biết ăn xoài, mình xắt xoài chung với đu đủ là loại quả mà bé đã quen và thích ăn, qua “thị giác” của các bé, xoài và đu đủ có màu tương đối giống nhau, nên bé thử cầm ăn, vì bé đã ăn quen đu đủ nên miếng đầu tiên mình sẽ đưa cho bé ăn, tiếp đó mình chỉ vào miếng xoài nhẹ nhàng bảo với bé: “Miếng này to quá, con thử cầm ăn cho mẹ xem nào”. Thế là bé nhón tay cầm miếng xoài theo tay mình chỉ: “Mình bảo bé, có phải miếng này ngọt hơn miếng vừa rồi không?”. Bé gật gật cái đầu xinh xắn của mình, khi nhai xong bé nói “vâng ạ” rất dễ thương. Vì vậy, các mẹ hãy khéo léo để bé không nhận được ra sự thay đổi khi mang thức ăn mới ra cho bé ăn nhé.

Khi cho các bé làm quen với thức ăn mới, mình thường cho bé ăn với lượng rất nhỏ để bé quen dần và cho bé ăn vào đầu bữa ăn để bé dễ thấy ngon miệng từ những món ăn mới. Vì vậy trước khi cho bé tập ăn thức ăn mới, mẹ đừng cho các bé ăn vặt nhé, để bé hào hứng hơn với những món ăn mới. Trong quá trình cho bé ăn, mình thường nói với bé một số câu dí dỏm để tạo không khí vui vẻ cho bé tập ăn như “Miếng này không thể thoát được tay chị Thỏ đâu”, “Miếng kia sao lại một mình ở góc bát này, chị Thỏ ăn luôn nhé” v.v…Bé nhà mình nghe vậy thì hào hứng lắm, bé ăn hết luôn một mạch nếu bé thấy ngon miệng đó các mẹ ạ.

Một điều chú ý nữa là khi cho các bé tập ăn các loại rau củ mới, mình thường luộc vừa chín tới để tạo độ giòn của thức ăn; đồng thời khi luộc mình cho một chút dầu đậu nành vào nước luộc, sau khi luộc chín mình vớt rau củ ra khỏi nồi nước luộc rồi thả vào bát nước đun sôi để nguội, sau đó vớt ra cho bé ăn, làm như vậy màu sắc của rau củ đều rất tươi trong khi đã chín mà vẫn có đầy đủ chất dinh dưỡng cho bé. Các bé ăn món mới vừa giòn, vừa có màu sắc đẹp mắt sẽ dễ bị lôi cuốn vào món ăn hơn đó. Vì vậy, các mẹ đừng nên nấu quá nhừ các loại rau quả, vừa bị mất vitamin trong thức ăn mà thức ăn lại quá mềm sẽ khiến bé không thích đâu nhé!

Nếu món mới mà bạn đã tập cho bé vài lần, bé đều không ăn thì mẹ đừng phạt hay mắng bé nhé. Mẹ hãy kiên trì bằng cách nếm thử trước mặt bé để bé thấy được sự thích thú của mình với món ăn đó, nó sẽ khiến bé trở nên tò mò và kích thích vị giác của mình, lúc này mới khuyến khích bé nếm thử.

Và các mẹ hãy truyền sự hăng hái của bé đối với những món ăn mới bằng cách cho bé đi cùng mình tới siêu thị và nhờ bé chọn một loại thức ăn mới cho cả gia đình. Hầu như tuần nào mình cũng cho các bé đến siêu thị, cho bé chọn một loại thực phẩm cho cả gia đình. Có lần, bé chọn ngay một giỏ trứng chim cút các mẹ ạ. Hôm sau, mình tập cho bé ăn trứng chim cút luộc, khi vớt trứng ra, mình rủ bé cùng bóc với mình, nhìn bàn tay nhỏ xíu của bé với cặp mắt chăm chú nhìn mẹ bóc trứng để học cách bóc thật là đáng yêu. Trong khi bóc cho bé ăn, mình giới thiệu với bé: “Đây là trứng chim cút mà hôm qua con đã chọn khi cả nhà mình đi siêu thị mua đồ đấy, ăn món này sẽ làm cho con thông minh đấy, con thử ăn xem có ngon không nhé”. Bé nghe vậy sẽ thấy lôi cuốn và dễ chấp nhận món ăn mới đấy các mẹ ạ. Trong quá trình cho bé tập ăn những món mới, mẹ có thể cùng nô đùa với bé, tận dụng thời gian này để giảng giải cho bé về lợi ích của món ăn mới này đối với sức khỏe. Làm như vậy, mình sẽ xây dựng cho bé ý thức đối với việc quan tâm tới những thức ăn lành mạnh, có lợi cho sức khỏe.

Bằng việc cho bé làm quen với những món ăn mới sẽ làm phong phú thực đơn của các bé. Nó sẽ làm tiền đề cho việc giúp bé đủ dinh dưỡng và vi chất để phát triển khỏe mạnh. Các mẹ biết không, các bé nhà mình nay đã đến tuổi đi học, khi ăn cơm, nhìn thấy những món ăn mới đều xin phép mẹ nếm thử đấy. Mình rất vui khi duy trì cho bé làm quen với thức ăn mới đã đem lại khẩu phần ăn đa dạng cho các bé. Vì vậy, mình xin gửi gắm những chia sẻ này tới các mẹ với thông điệp “hãy sáng tạo để đa dạng hóa khẩu phần ăn của các bé”. Chúc các mẹ thành công trong quá trình tập cho các bé quen với thức ăn mới!