Ở đây có mẹ nào thử làm sữa bắp cho bé chưa ạ? Mình đã từng làm thử cho con khi bé mình được 10 tháng rồi, bé rất thích luôn, nhưng vì sợ bé uống nhiều sẽ bỏ sữa công thức nên mình đành hạn chế lại, và vì dù sữa bắp ngon bổ dưỡng nhưng với bé còn nhỏ thì cũng không nên uống nhiều nè, các mẹ có thể làm để thay đổi bữa phụ hàng ngày cho con để bé không bị ngán nhé.

Kiểm nghiệm sữa bắp - Công bố hợp quy|Công bố chất lượng sản phẩm|Công bố  thực phẩm nhập khẩu

Cách làm cũng vô cùng đơn giản thôi ạ, nguyên liệu gồm bắp, sữa công thức, nồi, rây, nước. Sơ chế nguyên liệu thì bắp mình bóc vỏ rồi dùng dao cắt phần hạt bắp ra để chuẩn bị xay nhuyễn, mình xay bắp sống luôn ạ, sữa công thức thì pha chuẩn như cho bé uống nếu không có sữa công thức mẹ có thể dùng sữa mẹ cũng được, nhưng không thơm mấy đâu. Sau khi xay nhuyễn bắp thì mẹ cho vào rây lọc lấy nước bỏ bã đi, nước này trộn với sữa công thức đã pha, rồi cho vào nồi nấu lửa liu riu thôi, sau khi hỗn hợp sôi lăn tăn thì tắt bếp là xong rồi ạ, rất đơn giản phải không ạ?

Lưu ý khi làm đó là không nên vặn lửa to nhé, lửa to sẽ làm mất hết chất dinh dưỡng đó, và có 1 tip nhỏ nữa là nếu mẹ muốn uống sữa bắp thì có thể thay sữa công thức bằng sữa tươi nhé, thêm ít sữa đặc cho thơm và ngọt nè, mình đã làm thử và uống rồi, rất thơm ngon luôn hihi, nhưng vì sợ tăng cân nên phải giảm lại thôi ạ.