Dạo này cuối năm thời tiết thất thường quá các mẹ ạ, lúc nóng lúc lạnh chẳng biết đường đâu mà lần! Gặp thêm dịch bệnh vẫn còn nguy cơ hoành hành, nhà lại có con nhỏ nên em lo lắng lắm vì sức đề kháng của trẻ nhỏ vốn yếu, không chăm chút cái là bệnh ngay. Cũng vì vậy nên dạo gần đây em luôn cố gắng tăng cường bổ sung dinh dưỡng cho con, đặc biệt thêm khá nhiều trái cây vào thực đơn để cung cấp thêm vitamin giúp con khỏe khoắn, có sức đề kháng mạnh mẽ hơn. Ngặt nỗi Na nhà em cũng khá kén ăn, phải tập mãi cô í mới quen với việc ăn trái cây đều đều mỗi ngày.

Tiện đây em khuyên mẹ nào có con không thích ăn trái cây thì nên cố gắng tập cho bé từ sớm nhé. Cho con ăn trái cây dù sao vẫn ok hơn nhiều so với việc ăn bánh kẹo vặt linh tinh đúng không các mẹ? Để giúp con hào hứng hơn với các loại trái cây, các mẹ có thể tham khảo một số cách em đã từng áp dụng và thấy rất hiệu quả sau đây:

Bổ sung trái cây tươi, nguyên chất để kích thích vị giác

Trái cây tươi nguyên chất có vị ngon tự nhiên hết sức đặc biệt và mùi vị này có thể kích thích vị giác cho trẻ hiệu quả. Vì thế, các mẹ nên nên chọn những loại trái cây có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng, trái tươi, không bị bầm dập và nhớ phải rửa thật sạch trước khi cho con ăn nhé.

Cho trẻ thưởng thức đa dạng trái cây từ nhỏ

Nhớ lúc ăn dặm bé nhà em không “hảo” trái cây cho lắm, em thấy con không thích thì bỏ qua luôn, giờ để đến 2 tuổi mấy rồi mới tập lại nên khá khó khăn. Vì thế em khuyên các mẹ hãy kiên trì cho trẻ làm quen với nhiều các loại trái cây ngay từ sớm luôn để bé được rèn luyện vị giác, tiếp nhận được đa dạng mùi vị khi lớn lên nha.

hình ảnh

(Ảnh Shutterstock)

Cả nhà cùng thưởng thức trái cây với nhau

Một trong những bí quyết để dụ con hào hứng với trái cây hơn của em đó là cùng ăn với con luôn, có khi em rủ cả ba bé vào cùng ngồi ăn chung, trẻ con có tâm lý thích bắt chước nên rất muốn làm mọi việc giống như người lớn. Đôi lúc em còn bày một số trò chơi như thi phân biệt màu sắc trái cây, thi xem ai ăn được nhiều trái cây hơn,… và bé cực kỳ hứng thú.

Cắt tỉa hình dạng đáng yêu

Các mẹ có thể tỉa trái cây thành những hình thù đáng yêu như bông hoa, chiếc lá, con vật,… hoặc sắp xếp nhiều loại trái cây lên đĩa làm thành một bức tranh đầy màu sắc thì các bé sẽ rất thích và hào hứng với việc được khám phá, quan sát và ăn trái cây đấy ạ.

“Đổi vị” bằng cách kết hợp nhiều loại trái cây

Ăn trái cây cắt sẵn từng miếng đều đặn hoài cũng chán thì các mẹ có thể làm mới cách chế biến bằng việc ép, xay nhuyễn hoặc nhúng trái cây vào sữa chua hoặc socola… các con cũng sẽ rất thích. Riêng em những hôm quá bận hay con phải đến trường thì em luôn chuẩn bị sẵn 1 túi trái cây xay nhuyễn nguyên chất của Fruit Me Up, đây là một thương hiệu uy tín từ Pháp được sản xuất tại Việt Nam. Sau một thời gian “trải nghiệm” những túi trái cây tươi này và cảm thấy khá hài lòng, em xin mạnh dạn review một số điểm hay ho của sản phẩm cho chị em tham khảo nè.

• Điểm mạnh đầu tiên của Fruit Me Up chính là độ tự nhiên, sản phẩm được làm hoàn toàn từ trái cây xay nhuyễn nguyên chất.
  • Thứ hai là về mùi vị, em đã nếm thử và thấy các túi trái cây này rất thơm ngon, kết cấu mềm mịn, không có miếng trái cây chưa nhuyễn lẫn vào, theo em mùi vị khá phù hợp với trẻ em Việt, Na nhà em phải nói là cực thích luôn.
  • Điểm ưng ý tiếp theo ở sản phẩm này là chúng rất đảm bảo dinh dưỡng. Tổng cộng Fruit Me Up có 4 dòng là Dâu Ổi Hồng; Táo Chuối; Xoài Chuối Chanh Dây và Mãng Cầu Táo, sản phẩm chứa vitamin C và chất xơ tự nhiên nên các mẹ có thể hoàn toàn yên tâm bé sẽ được cung cấp đủ các dưỡng chất này như trái cây tươi thông thường nhé.

Cuối cùng nói sơ một chút về thiết kế bao bì. Bao bì của sản phẩm rất tiện lợi (có nắp vặn, gọn nhẹ), rất thích hợp để các mẹ bổ sung cho con vào các bữa ăn nhẹ, ăn tráng miệng, ăn vặt khi ra ngoài, du lịch hoặc giúp bổ sung năng lượng khi con chơi thể thao.

hình ảnh

Ngoài ra, Fruit Me Up còn đảm bảo tiêu chí “3 không” là không thêm đường, không chất bảo quản, không chất tạo màu và tạo mùi. Lúc tìm hiểu sản phẩm đến khúc này là em cảm thấy yên tâm và quyết định “chốt đơn” luôn, vì chọn bất cứ thứ gì cho con sử dụng thì việc đảm bảo an toàn, tốt cho sức khỏe con vẫn là trên hết. Những hôm bận rộn dùng Fruit Me Up thay thế cho trái cây tươi rất ok vì con được cung cấp đủ các chất dinh dưỡng như thông thường, lại đảm bảo an toàn nữa.

Đây là một số kinh nghiệm nho nhỏ của em để con hào hứng ăn trái cây hơn, hy vọng sẽ giúp được cho mẹ nào cần nhé.