Nhà mình có 2 bé, bé chị hơn 5 tuổi còn cu em hơn 11 tháng tuổi. Hai con cách nuôi khác nhau nên mình rút ra kinh nghiệm để chia sẻ với các bạn về chế độ dinh dưỡng giúp con cho con cứng cáp. Lần đầu làm mẹ, mình chỉ biết nuôi con theo bản năng của một người mẹ thôi các bạn ạ. Đại loại là thấy người ta mách cho con ăn gì thì về cũng cho con ăn, hoặc nhà có gì thì cũng kết hợp vào nấu cháo cho con thành ra có bữa ngon thì con ăn được, có bữa thấy con ậm ọe mới nếm thử thì thấy ôi thôi, đến mình còn chẳng nuốt nổi nữa là con. Hoặc cũng có những món khi kết hợp với nhau thì sẽ không tốt.

hình ảnh

Con ăn vào toàn bị đi ngoài, ko thì táo bón, có khi con yếu ớt hơn con người ta, xong chậm mọc răng, chậm biết lật, chậm biết bò, biết đi… Nhưng phải nói rằng đến đứa thứ 2 thì khác hẳn các bạn ạ. Hồi bầu bé thứ 2 mình cũng chẳng tẩm bổ nhiều đâu nhưng sau khi sinh ra, mình vẫn tiếp tục duy trì uống viên sắt và canxi, cũng ko cần uống loại đắt tiền lắm đâu nhé. Mình cứ mua lọ tầm 100k thôi, mỗi tháng hết 200k, mình uống liền 3 tháng sau sinh thì trộm vía thấy con cứng cáp lắm. Ban đầu con mang nổi đầu sớm hơn so với cùng thời điểm của bé lớn, đúng 3 tháng biết lẫy, bảy tháng biết bò và chín tháng thì bé nhà mình chững được nhé. Hơn 5 tháng con đã mọc răng thay vì 10 tháng như bé lớn.

Ngoài việc bổ sung sắt canxi mẹ uống con bú thì cách kết hợp các món ăn cũng giúp con cứng cáp hơn đấy. Mình bổ sung vitamin D3 đều đặn cho con nữa này, dặm thêm sữa công thức khi con được trên 6 tháng tuổi, hoặc cho con ăn những chế phẩm từ sữa như sữa chua, váng sữa, phomai. Đặc biệt, khi nấu cháo cho con ăn dặm các bạn hãy kết hợp trứng gà và phomai nhé vì trứng gà giàu vitamin D còn phomai lại rất nhiều canxi. Phải công nhận là bé thứ 2 có kinh nghiệm khác hẳn bé thứ nhất các mẹ ạ.