Để chuẩn bị cho con mình những chén cháo ngon và có hàm lượng dinh dưỡng tốt nhất thì chúng ta nên nấu cháo cho con mà không bị mất chất mình sẽ chia sẻ một chút kinh nghiệm của mình:

Lựa chọn thực phẩm nấu cháo cho con thì nên chọn những thực phẩm nhiều chất dinh dưỡng như: Thịt,cá,gia cầm… Nên chọn các thực phẩm tươi sống luôn chứa nhiều chất dinh dưỡng hơn thực phẩm đóng hộp,các loại ngũ cốc nguyên hạt,rau xanh,cách sơ chế nguyên liệu nhiều người cứ nghĩ rằng vo gạo thì vo mạnh tay cho sạch gạo nhưng không phải đâu ạ chúng ta nên vo gạo thật nhẹ tay tránh vo nát kỹ quá nhiều lần sẽ làm mất lớp cám gạo mà lại chứa rất nhiều dinh dưỡng đó ạ. Khi rửa rau,củ chúng ta không nên rửa và ngâm trong nước quá lâu tránh vitamin B,C cùng các khoáng chất bị tan trong nước,khi cắt xong các mẹ nên bỏ vào trong nồi luôn tránh việc cắt ra xong để lâu sẽ làm hao hụt hàm lượng vitamin,khi nấu cháo nên nấu riêng các thực phẩm khác không nên cho rau,củ,thịt,cá vào nấu chung sẽ khiến cháo bị tanh hoặc nồng,việc nấu chung cũng làm giảm lượng vitamin có trong rau củ mà còn gây cho bé con của bạn bị khó tiêu. Chúng ta nên nấu cháo trắng,chế biến nguyên liệu bên ngoài khi nào bé ăn thì mình bỏ chung vào khuấy đều cô nhuyễn rồi cho bé ăn thì sẽ tốt hơn. Hoặc chúng ta có thể hấp khi chế biến cũng tốt mà vẫn giữ được chất dinh dưỡng,đặc biệt là rau đó các mẹ,khi nấu cháo các mẹ nên nấu cháo trong nồi áp suất là tốt nhất vừa nhanh mềm mà lại không lo mất chất,còn nếu nấu nồi bình thường thì chúng ta nên đậy vung kín nếu không sẽ bay mất chất dinh dưỡng trong gạo đó ạ.