Trẻ em hiện nay đều rơi vào tình trạng biếng ăn làm cho các bà mẹ luôn phải đau đầu vấn đề này, vì sợ con mình không đủ chất dinh dưỡng để lớn khôn và phát triển như các bạn đồng trang lứa, người mẹ nào mà không sợ con mình kém cỏi, thấp bé hơn người khác chỉ vì con mình biếng ăn mà ảnh hưởng đến sức khỏe và sự phát triển của bé rất nhiều. Hầu như ba mẹ nào cũng đang lo về vấn đề này của con mình, các mẹ cứ nghĩ là dùng biện pháp ép con mình ăn là trẻ sẽ không còn tình trạng biếng ăn, nhưng các mẹ đã sai cách rồi để làm cho trẻ không bị biếng ăn nữa thì chúng ta nên áp dụng những cách như sau:

1. Đổi khẩu phần ăn của trẻ: việc đổi khẩu phần ăn của trẻ là yếu tố quan trọng giúp cho chế độ ăn của trẻ ngày càng tốt hơn, giúp trẻ ăn nhiều hơn, nên đa dạng hóa các món ăn cho bé như rau củ quả và các loại canh khác nhau. Vì trong các loại rau có chúa rất nhiều các vitamin khác nhau giúp cho bé ăn nhiều hơn và phát triển nhanh hơn, cung cấp đủ dưỡng chất cho cơ thể của bé giúp bé ngày càng thông minh và to lớn.

2. Chọn loại sữa phù hợp : các bà mẹ hãy nên lựa chọn loại sữa thích hợp cho trẻ, sửa phải có đủ những chất dinh dưỡng Và những chất làm cho bé cao lớn hơn và phát triển trí thông minh của mình. Nên đổi những loại sữa khác nhau để xem trẻ thích hợp với loại sữa nào và dùng loại sữa đó để đạt được hiệu quả cao nhất, trẻ phát triển thông minh cao lớn hơn các bạn cùng trang lứa.

3. Cho bé trải nghiệm vui chơi nhiều hơn: thường có những bà mẹ sẽ chấp nhận đứa trẻ đi chơi cho những đứa trẻ khám phá để cho thỏa sức cái cơn đam mê vui chơi ở con, sau đó các bà mẹ sẽ dùng những biện pháp quen thuộc đó chính là dụ các con của mình ăn theo như mình thấy cách này cũng có hiệu quả vì khi trẻ được vui chơi và được làm những gì mình thích rồi thì nói gì trẻ cũng nghe, và cơ thể lúc đó cũng mệt và đói bụng nên việc cho bé ăn sẽ hiệu quả hơn. Các mẹ nên áp dụng cách này thử xem sao nhé.