Chẳng là mấy tháng trước con em cứ bị đầy bụng, khó tiêu các mẹ ạ! Vì là con đầu lòng nên em cũng không có mấy kinh nghiệm, cứ nghĩ đây là triệu chứng mà trẻ em nào cũng mắc phải nên ỷ y, chỉ massage bụng rồi cho con ăn thêm mấy loại thực phẩm hỗ trợ tiêu hóa như sữa chua, trái cây mà thôi. Mãi cho đến khi thấy con bị hoài không khỏi, rồi sụt cân thấy rõ em mới bồng con đi khám.

Đến nơi em bị bác sĩ la một trận vì cái tội đã mù cách chăm lại còn không đưa con đi khám sớm L Bác bảo trẻ con dễ mắc phải các bệnh về đường tiêu hóa như đầy bụng, tiêu chảy, táo bón lắm. Một phần là vì đường ruột của con kém, một phần cũng có thể là do sai lầm của mẹ trong chế độ ăn uống nữa. Trẻ mắc bệnh tiêu hóa thường có cảm giác ăn không ngon miệng, chán ăn, nếu tình trạng kéo dài sẽ khiến bé khó đạt được chiều cao, cân nặng chuẩn. Xong bác còn tận tình tư vấn về các triệu chứng và cách chăm sóc phù hợp khi bé gặp các vấn đề kể trên. Sẵn đây em chia sẻ cho các mẹ cùng biết nhé!

Các triệu chứng về đường tiêu hóa thường gặp ở trẻ nhỏ

Đầy bụng: Bé bị đầy bụng thường có các biểu hiện như sau khi ăn từ 1 đến 2 giờ bụng bé vẫn căng cứng, không hoặc ít ợ hơi, bé bứt rứt, khó chịu, thậm chí ở một số bé còn quấy khóc, bỏ ăn và ăn ít hơn bình thường.

Tiêu chảy: Đi ngoài phân lỏng như nước từ 2-3 lần/ ngày hoặc nhiều hơn, kèm theo đau quặn vùng bụng, nôn, mất nước, mệt lả người là một số biểu hiện điển hình cho biết bé nhà mình đang bị tiêu chảy.

Táo bón: Khác với tiêu chảy, khi bị táo bón bé thường sẽ đi ngoài ít hơn 3 lần/tuần, theo dõi mẹ cũng sẽ thấy phân của bé cứng, khô và rời rạc hơn bình thường. Đi ngoài khó khăn khiến trẻ phải dùng sức rặn nhiều, điều này có thể gây nên tổn thương, chảy máu vùng hậu môn của bé.

hình ảnh

Bí quyết cải thiện hệ tiêu hóa non yếu của con

Khoản này bác sĩ có dặn dò em khá kĩ, bên cạnh việc tăng cường vệ sinh cá nhân cho con, đảm bảo ăn chín uống sôi, thì các mẹ cần bổ sung cho con các dưỡng chất tốt cho hệ tiêu hóa. Ngoài ra, bác còn có khuyên em nên ưu tiên bổ sung cho một số thực phẩm có chứa prebiotic như măng tây, chuối, táo, rong biển, lúa mạch… Em có nhờ bác sĩ giải thích thêm về prebiotic thì được biết nôm na prebiotic là nguồn thức ăn cho probiotic (các vi khuẩn có lợi cho đường ruột) đó ạ! Bổ sung prebiotic là một trong những cách giúp lợi khuẩn trong đường ruột phát triển mạnh mẽ và tốt hơn, từ đó giúp bé dễ tiêu hóa, dễ hấp thu.

Cả sữa bác cũng khuyên em nên cho con uống loại sữa thương hiệu uy tín và có chứa prebiotic. Về nhà tìm hiểu thì em mới biết, một trong số nhiều loại sữa có chứa dưỡng chất prebiotic đang được các mẹ ưu tiên lựa chọn đó chính là sữa dê Baby Steps 4.

hình ảnh

Sữa này không chỉ có prebiotic tốt cho hệ tiêu hóa nhạy cảm, mà còn bổ sung thêm cho con các dưỡng chất quan trọng như DHA giúp tăng cường phát triển trí não, Lutein cùng 16 loại vitamin và khoáng chất hỗ trợ con yêu phát triển thể chất hoàn thiện hơn. Dạo một vòng các hội nhóm, diễn đàn em thấy các mẹ review khá ổn nên em cũng mua về cho con dùng. Trộm vía, từ ngày dùng sữa này để ý thấy con tiêu hóa tốt, không còn đầy bụng, khó tiêu với cả cân nặng cũng nhỉnh hơn một chút, mừng lắm các mẹ ơi! Em này còn có một điểm mà em khá thích đó chính là có thể giảm nguy cơ dị ứng ở trẻ, với cả hương vị thơm ngon, kích thích vị giác của các bé nhà mình lắm luôn. Mẹ nào có con hay bị trục trặc về đường tiêu hóa thì có thể tham khảo em này nhé!