Các mẹ ơi, 2 bé nhà em rất thích ăn đồ chiên, nướng. Vậy cho em hỏi ăn nhiều có tốt không ạ? Em là em rất băn khoăn vì các cụ có câu cái gì quá cũng không tốt mà. Nhưng thực đơn hàng ngày quanh đi quẩn lại chỉ thịt gà, lợn, bò, tôm, cua mà cho con ăn đơn thuần luộc, nấu mãi cũng chán.

Cứ lần nào chuẩn bị nấu cơm là 2 đứa cũng mặc cả với mẹ là mẹ rán tôm cho con nhé, mẹ làm gà tẩm bột chiên giòn đi. Mẹ gọi ship khoai tây chiên cho bọn con ăn… bla bla.. hoặc mua vịt nướng, thịt xiên nướng… cứ có những món ấy là 2 bé nhà em ngồi tự ăn mà chẳng cần mẹ giục, mẹ nhàn ơi là nhàn. Ăn xong cho mỗi đứa bát cơm canh là xong.

hình ảnh

Thế nhưng mình nghe ở đâu đó nói rằng ăn nhiều đồ chiên, nướng có chứa nhiều cholesterol hay có quá nhiều axit béo khiến cơ thể con dung nạp vào khó chuyển hóa, chưa kể những thức ăn chiên ở ngoài chợ được sử dụng mỡ bẩn để làm như vậy rất nguy hiểm, sử dụng lâu dài sẽ làm con bị bệnh béo phì, gây ung thư, đối với con gái thì sẽ làm bé dậy thì sớm đấy các mẹ ạ. Các mẹ có thấy rằng lứa tuổi dậy thì của các bé gái hiện nay ngày càng sớm không?

Có lần nói chuyện với chị bạn, chị ấy bảo con gái chị ấy lớp 4 đã có kinh nguyệt rồi, em nghe mà giật mình, bất giác quay sang nhìn con gái. Con gái em năm nay 5 tuổi mà cũng phổng phao lắm rồi, chẳng giống em ngày xưa các mẹ ạ. Thế nên em quyết định hạn chế đồ ăn chiên nướng của các con. Thay vào đó em cho con ăn nhiều đồ ăn luộc, nấu hơn. Nghĩ bụng, thôi kệ con dần sẽ quen chứ cứ chiều con theo ý thích của con thì lợi bất cập hại lắm!