Bé nhà các mẹ không biết có thích món sữa ngô này không chứ 2 bé nhà mình thì nghện món này lắm luôn đó nên cứ có thời gian rảnh là mình lại làm cho các bé uống trong ngày. Sữa ngô rất là giàu dinh dưỡng tốt cho cả các mẹ luôn nên các mẹ cũng có thể uống cùng với bé nhé. Để làm ra những cốc sữa ngô thơm ngọt mát thì việc chọn lựa ngô là quan trọng nhất đó ạ.

Ngô mẹ chọn mua là loại ngô ngọt có màu vàng, mẹ nên chọn ngô có bắp hạt to đều và cứng hạt chút thì sẽ cho ra được nhiều bột hơn là những bắp hạt non búng ra sữa nhé các mẹ. Ngô mua về mẹ bóc rửa sạch, cho vào xoong để luộc chín ngô, mẹ giữ lại 1 lớp áo mỏng bên trong cùng để luộc cùng với ngô cho nước thêm ngọt nhé. Với bé nhà mình mỗi lần mình làm là 2 bắp ngô, các mẹ có thể dùng hơn tùy thích nhé, khi ngô đã sôi nhỏ khoảng 20 phút rồi mẹ vớt ra gọt lấy phần hạt cho vào máy xay cùng với phần nước luộc ngô để xay kỹ.

hình ảnh

Sau đó mẹ đổ ra lọc lấy phần nước ngô trong bỏ lại cặn bã ngô đi, mẹ đặt tiếp xong lên bếp đổ phần nước ngô đã lọc vào xoong, cho thêm 220 ml sữa tươi không đường và 125 ml sữa đặc có đường vào mẹ đun sôi hỗn hợp đó lên rồi để ấm là có thể cho bé dùng được nhé. Cốc sữa ngô thơm ngon béo ngậy cung cấp nhiều vitamin cần thiết rất tốt cho sự phát triển của bé. Có người thích uống sữa khi ấm và có người thích uống lạnh đó, với bé nhà mình thì thường được mẹ cho uống ấm vì mình thấy khi ấm vị sữa ngô sẽ thơm ngọt đậm hơn sẽ tốt cho bé hơn đó.