Hồi trước còn độc thân, nghe mọi người nói làm mẹ là nghề khó nhất trên đời mà có cảm nhận được gì đâu, giờ có con rồi mới biết là đúng thật các mẹ ạ! Tất tần tật mọi thứ liên quan đến con, dù là nhỏ xíu xiu cũng đều có thể khiến chị em chúng ta lo lắng, đặc biệt là về vấn đề sức khỏe. Bé con nhà em nay cũng đã được 2 tuổi rưỡi rồi, vốn là người cầu toàn nên em luôn muốn mang đến những điều hoàn hảo cho con. Không biết nuôi con các mẹ chú ý nhiều đến vấn đề gì, riêng em đặc biệt coi trọng khoản dinh dưỡng vì đây là một trong những mấu chốt giúp con phát triển tốt nhất. Dưới đây là những nguyên tắc dinh dưỡng em luôn chú trọng khi nuôi con nhỏ nè các mẹ:

Chú ý đến thành phần dinh dưỡng

Trước khi chọn bất cứ sản phẩm dinh dưỡng nào cho con, em đều tìm hiểu rất kỹ từ thương hiệu đến cách sử dụng và đặc biệt là thành phần dinh dưỡng của thực phẩm. Tùy theo độ tuổi, con sẽ cần những dưỡng chất với liều lượng khác nhau nên các mẹ phải đặc biệt lưu ý vấn đề này nhé. Với những sản phẩm có sẵn như bánh, sữa, thực phẩm ăn dặm,… mẹ nên coi kỹ các thành phần dinh dưỡng xem có chất nào gây hại cho con không, hàm lượng có phù hợp với độ tuổi của bé, sản phẩm có những dưỡng chất nổi bật nào,…

Còn với thực phẩm tự chế biến, mẹ nên đảm bảo mỗi bữa ăn của con đều có đủ 4 thành phần dinh dưỡng cơ bản: đạm, béo, bột đường, vitamin và khoáng chất. Đặc biệt đừng quên rau xanh, trái cây trong bữa ăn của bé nha.

hình ảnh

(Nguồn ảnh: ShutterStock)

Bảo quản thực phẩm đúng cách

Thực phẩm khi mua về cần được bảo quản đúng cách ở nơi thoáng mát, sạch sẽ mới giữ được độ tươi ngon và đảm bảo an toàn cho sức khỏe của bé yêu. Sau khi mua thực phẩm về, các mẹ có thể sơ chế qua cho sạch bụi bẩn sau đó bảo quản trong tủ lạnh để giữ được độ tươi ngon. Rau củ nên bảo quản ở nhiệt độ từ 1-4 độ C, bọc túi ni-lông sạch và  sử dụng hết trong 2-3 ngày. Các loại thịt, tôm, cá,… thì bảo quản ở ngăn đông và cố gắng dùng hết trước 2 tuần. Các mẹ cũng lưu ý không nên cho bé ăn những món ăn để qua đêm, tốt nhất là nấu xong cho con ăn sớm để đảm bảo không ảnh hưởng hệ tiêu hóa non nớt của con nhé.

Chú ý cách chế biến để bảo toàn dưỡng chất

Đây là vấn đề cực quan trọng nhưng lại bị nhiều mẹ lãng quên. Chị em nên nhớ rằng, để bảo toàn được hàm lượng dinh dưỡng có trong thực phẩm thì việc chú ý cách chế biến và nấu nướng cũng vô cùng quan trọng. Cắt nhỏ thực phẩm rồi mới đem rửa, ngâm, nấu thức ăn quá lâu,… đều có thể khiến thực phẩm bị hao hụt dinh dưỡng. Vì thế, các mẹ nên sơ chế sạch sẽ nguyên liệu, nấu trong thời gian vừa đủ để bảo toàn nguồn dinh dưỡng tự nhiên sẵn có trong các loại thực phẩm. Nếu muốn xay nhỏ thực phẩm hãy nấu chín rồi mới xay nha các mẹ.

Ưu tiên dùng các sản phẩm hữu cơ

Thực phẩm hữu cơ là loại thực phẩm được nuôi trồng trong điều kiện xanh sạch tự nhiên, hoàn toàn không sử dụng hóa chất nhân tạo, thuốc hóa học, thuốc trừ sâu, hormone tăng trưởng,… Chính vì vậy, loại thực phẩm này có thể mang lại nhiều lợi ích cho sự phát triển của trẻ như hạn chế nguy cơ dị ứng, an toàn với sức khỏe, có vị tươi ngon thuần khiết, kích thích vị giác cho bé,… Do đó theo em, các mẹ nên ưu tiên dùng các sản phẩm hữu cơ để đảm bảo con có điều kiện phát triển khỏe mạnh cách tốt nhất nhé.

Nhà em thì mọi thứ rau củ quả thịt thà cho con em đều chọn loại hữu cơ hết, tuy hơi khó mua chút nhưng được cái an tâm. Ngay cả sữa em cũng cố gắng tìm loại có chứng nhận hữu cơ cho an toàn. Gần đây thấy NAN mới ra dòng sữa Organic bao bì xanh lá rất mát mắt nên em mua cho con dùng thử, ai dè hạp thiệt mừng gì đâu! Mới 2 tháng mà con bé có vẻ khỏe khoắn, đỡ táo bón hơn hẳn.

Em có tìm hiểu về dòng này từ lúc vừa ra mắt, đọc thông tin thấy rất ok vì NAN Organic 3 sử dụng nguồn nguyên liệu chuẩn hữu cơ đạt chứng nhận của NASAA, một tổ chức chứng nhận hữu cơ uy tín ở Úc, nghe nói đàn bò để lấy sữa còn phải đáp ứng đủ các tiêu chí rất nghiêm ngặt. Ngoài ra, sản phẩm này cung cấp đạm whey vượt trội cùng 100% lactose hữu cơ giúp giảm táo bón và hỗ trợ hệ tiêu hóa. Nhờ đó các bé cũng dễ dàng hấp thu dinh dưỡng để tạo tiền đề phát triển vững chắc hơn. Chưa kể các vitamin và khoáng chất cần thiết khác như DHA, vitamin C, D, kẽm,… cũng được bổ sung trong sữa nữa. Sữa này có vị nhạt dễ uống lắm nè, không phải lo con mau ngán đâu nha. Nói chung với em đây là sản phẩm còn mới nhưng rất đáng thử, mẹ nào đang quan tâm thực phẩm organic có thể tìm hiểu nhé!

hình ảnh

NAN Organic 3 với các thành phần từ 100% sữa hữu cơ (bao gồm sữa tách béo, đạm whey, lactose hữu cơ), đạt chứng nhận hữu cơ từ NASAA (Hiệp hội Quốc gia về nông nghiệp bền vững Australia). Sản phẩm cung cấp lượng đạm whey cùng 100% lactose hữu cơ, góp phần hỗ trợ trẻ giảm táo bón và hỗ trợ hệ tiêu hóa; DHA và ARA góp phần phát triển trí não và thị lực; kẽm và vitamin C, D tăng cường miễn dịch. 

Sản phẩm hiện được phân phối độc quyền tại chuỗi cửa hàng Con Cưng trên toàn quốc. Mẹ có thể tìm hiểu thêm thông tin & mua sản phẩm tại: https://concung.com/landingpage-nan-organic.html

NAN Organic 3 là sản phẩm của tập đoàn Nestlé , tập  đoàn dinh dưỡng và sức khỏe hàng đầu thế giới với hơn 150 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực dinh dưỡng dành cho trẻ nhỏ