Thú thật với các mẹ trước đây bé Thỏ nhà em kén ăn lắm! Dù đã hơn 2 tuổi nhưng Thỏ chỉ thích ăn mấy thứ linh ta linh tinh như là bánh, trái cây, sữa… còn đồ ăn mẹ nấu thì con rất kén, nên cứ còi dí ra các mẹ ạ hic.

Sợ con thiếu chất rồi bị giảm sức đề kháng, em có tìm hiểu các cách giúp bé ăn ngon miệng hơn từ chị em đồng nghiệp, với cả bác sĩ dinh dưỡng. Và sau một khoảng thời gian dài áp dụng tất tần tật những cách học được, thì có 4 cách mà em tâm đắc và thấy hiệu quả nhất. Em chia sẻ ra đây để mẹ nào có con biếng ăn như con em thì tham khảo và áp dụng nhé! ;)

1.      Tạo không khí vui vẻ trong giờ ăn

Con nít cũng giống như người lớn mình thôi các mẹ ơi! Nếu được ăn cùng gia đình thì tâm trạng sẽ vui và ăn ngon miệng hơn, còn hôm nào phải ăn một mình thì sẽ đâm ra chán và ăn không ngon miệng. Chính vì thế, mẹ nên cho bé ăn uống cùng gia đình để tạo không khí vui vẻ và giúp bé ăn ngon miệng hơn. Khi ăn, mẹ cũng không nên cho trẻ xem tivi, nghịch đồ chơi để trẻ không bị phân tâm khỏi bữa ăn nhé ;)

Với cả, thay vì đút ép mẹ nên để con tự tay cầm thìa, đũa để ăn. Tất nhiên là giai đoạn này con chưa thể dùng thìa, đũa thành thục như là người lớn mình, nhưng qua đó con sẽ học được cách tự lập, biết cảm nhận mùi vị, màu sắc từ đó ăn ngon miệng hơn.

2.      Kích thích sự tò mò của bé với món ăn

Tròn 2 tuổi cũng là lúc bé nhà mẹ đã có gần đủ răng và thể trạng cũng cứng cáp hơn. Vì thế, mẹ nên cho bé thưởng thức những bữa ăn đa dạng để kích thích sự tò mò và cảm giác thèm ăn của bé nhé! Ví dụ như, mẹ có thể kết hợp thịt bò viên với nhiều loại củ quả như cà rốt, khoai tây, su su… để món canh thêm bổ dưỡng, thơm ngon và bắt mắt.

hình ảnh

Nguồn ảnh: Shutterstock

Hoặc mẹ có thể kích thích sự tò mò bằng cách giới thiệu và khen ngợi món ăn của bé. Như em mỗi lần thấy con không chịu ăn, là em đều giả vờ gắp lấy thức ăn của con, vừa ngửi vừa khen: “Món này thơm và ngon quá. Con cho mẹ nhé!”. Kết quả là đa phần con em đều lắc đầu, giành lại cho bằng được thức ăn và ăn một cách ngon lành. Nói chung để áp dụng thành công cách này đòi hỏi các mẹ chịu khó diễn xuất một tí hehe.

3.      Trang trí món ăn đẹp mắt

Mẹ biết không, trẻ con thường bị thu hút bởi các hình dạng ngộ nghĩnh. Vì vậy, mẹ hãy dành thời gian cắt tỉa rau củ quả thành hình vuông, tròn, trái tim, con vật, hoa lá... để tạo thêm hứng thú cho bé trong bữa ăn. Mẹ nào thấy mình không khéo thì có thể tìm mua các loại khuôn tỉa rau củ ấy ạ, mấy loại này dùng tiện lợi lắm luôn!

Với những bé quá lười ăn, mẹ cũng nên mua các loại chén, đĩa, khay đựng thức ăn có màu sắc đẹp mắt và hình nhân vật hoạt hình dễ thương như: hình xe hơi, mèo kitty, bạn heo hồng, hay chú thỏ tinh nghịch… đảm bảo bé nào cũng thích và ăn uống ngon miệng hơn cho mà xem.

4. Chọn thực phẩm Organic:

Em nghĩ, bữa ăn của con ngoài việc đảm bảo đầy đủ chất thì cũng nên được chế biến từ nguồn thực phẩm an toàn nữa ạ! Vì thực phẩm tươi sạch sẽ giúp món ăn thêm ngon, kích thích vị giác và bé ngon miệng hơn. Hơn nữa, thực phẩm sạch, không chất bảo quản, thuốc hóa học… cũng an toàn hơn đối với sự phát triển về lâu về dài của bé nữa ạ!

Từ thịt, trứng, thủy hải sản, rau, củ, quả… đến sữa, em đều chọn mua của thương hiệu uy tín. Và quan trọng nhất là phải có tem truy xuất nguồn gốc hoặc có dán nhãn organic từ các tổ chức uy tín như NASAA (Hiệp hội Quốc gia vì Nông nghiệp Bền vững Úc), USDA (Bộ Nông nghiệp Hoa Kỳ), JAS (Bộ nông lâm thủy sản Nhật)…

Nhất là sữa ấy ạ, vì đây là thực phẩm các con uống hàng ngày nên mẹ hãy ưu tiên mua các loại sữa organic để vừa bổ sung dinh dưỡng, vừa đảm bảo an toàn sức khỏe cho con nha. Như Thỏ nhà em, tầm 2 tháng nay em đổi sang cho con dùng sữa NAN Organic 3. Vì sản phẩm không những đạt chứng nhận organic quốc tế của NASAA, mà còn bổ sung nhiều dưỡng chất “vàng” như: đạm whey vượt trội giúp trẻ dễ tiêu hóa, dễ hấp thu ; 100% lactose hữu cơ giúp ngăn ngừa và cải thiện tình trạng táo bón. Rồi sữa còn có cả DHA & ARA, vitamin và khoáng chất thiết yếu khác như Kẽm, Đồng, selen, vitamin A, B6, B12, C, D… góp phần giúp trẻ phát triển toàn diện hơn. Vì mang đến rất nhiều lợi ích nên dù mới ra mắt gần nhưng sản phẩm rất được lòng các mẹ nhà mình. Mẹ nào muốn xây dựng cho con thói quen ăn uống lành mạnh ngay từ nhỏ thì có thể cân nhắc đến em NAN Organic 3 này nhé ;)

hình ảnh

NAN Organic 3 với các thành phần từ 100% sữa hữu cơ (bao gồm sữa tách béo, đạm whey, lactose hữu cơ), đạt chứng nhận hữu cơ từ NASAA (Hiệp hội Quốc gia về nông nghiệp bền vững Australia). Sản phẩm cung cấp lượng đạm whey cùng 100% lactose hữu cơ, góp phần hỗ trợ trẻ giảm táo bón và hỗ trợ hệ tiêu hóa; DHA và ARA góp phần phát triển trí não và thị lực; kẽm và vitamin C, D tăng cường miễn dịch. 

Sản phẩm hiện được phân phối độc quyền tại chuỗi cửa hàng Con Cưng trên toàn quốc. Mẹ có thể tìm hiểu thêm thông tin & mua sản phẩm tại: https://concung.com/landingpage-nan-organic.html

NAN Organic 3 là sản phẩm của tập đoàn Nestlé , tập  đoàn dinh dưỡng và sức khỏe hàng đầu thế giới với hơn 150 năm kinh nghiệm trong lĩnh vực dinh dưỡng dành cho trẻ nhỏ