Trong 9 tháng thai kì, có mấy tuần liền mình bị chứng mất ngủ. Ngồi thì ngủ gà ngủ gật mà khi nằm lên giường thì 2 con mắt cứ mở thao láo. Mất ngủ nhiều ngày khiến mình thật sự quá mệt mỏi, dễ dẫn đến cáu gắt, bực bội. Sau đó, nhờ các món ăn thức uống được chế biến từ cây sen mà mình đã giảm được chứng mất ngủ đáng kể.

hạt sen giòn trên bàn gỗ. - sen hình ảnh sẵn có, bức ảnh & hình ảnh trả phí bản quyền một lần

Sen có thể coi là đặc sản quê mình. Tháng 5, mùa sen nở rộ, mình mua về cắm trong nhà. Hương sen nhẹ dịu giảm căng thẳng thần kinh. Đồng thời, mình lấy những cánh sen ấy cắt nhỏ, phơi khô hãm trà để uống, cũng có tác dụng an thần rất oki.

Đến mùa sen già, mình mua củ sen về làm sạch rồi hầm xương, xào thịt bò… bổ máu, mát gan, giảm huyết áp và tất nhiên rất hữu hiệu để rủ rê giấc ngủ. Hạt sen thì mình lột vỏ ngoài còn để nguyên vỏ lụa và tim. Thay vì nấu chè với đường phèn, vốn mình không thích ngọt và để tránh tiểu đường thai kì thì mình nấu cháo hoặc hấp cơm ăn. Vị bùi bùi thơm lắm các mẹ ạ.

Bạn thấy không, đôi khi những thực phẩm mình ăn hàng ngày cũng có nhiều công dụng lắm nếu mình biết tận dụng. Chúc các mẹ có được những giấc ngủ ngon để mẹ và con đều khỏe mạnh.