Thiếu máu khi mang thai có thực sự nguy hiểm không?

Dấu hiệu nhận biết mẹ thiếu máu đó là hay chóng mặt, đứng dậy ngồi xuống hay bị choáng, còn rất nhiều nguyên nhân nữa nhưng mình thấy đây là nguyên nhân chủ yếu mà mẹ bầu hay gặp.

hình ảnh

Mẹ bầu thiếu máu thai kỳ rất nguy hiểm đấy nhé. Nhưng mình không biết là mình thiếu nhiều hay ít, những vấn đề này mẹ nên đi khám xem mức độ mình cần bổ sung thế nào nhé. Mẹ không nên tự ý bổ sung đấy, có mẹ bổ sung nhiều quá thành ra thừa sắt cũng ảnh hưởng đến thai nhi đấy ạ. Mẹ nên bổ sung thêm sắt theo chỉ định của bác sĩ, ngoài ra nên ăn uống bồi bổ. Giai đoạn tam cá nguyệt 1 thì con chưa cần nhiều nhưng đến giai đoạn tam cá nguyệt 2 thì con phát triển nhanh nếu mẹ chỉ bổ sung mỗi thịt bò, củ dền, thịt gà, thịt đỏ, ăn thêm nhiều món nấu từ đậu.. thì mới đủ cung cấp cho con nhé. Ngoài ra mẹ có thể ăn thêm cá ngừ - ăn cá này cũng ít thôi nhé vì hàm lượng thủy ngân cao, cá hồi thì nên ăn nhiều hơn. Ngoài bổ sung sắt thì mẹ có thể uống cỏ máu, ăn nội tạng động vật, uống ngũ cốc cũng bổ sung nhiều đấy. Mẹ thèm ăn gì lúc bầu thì cứ ăn nhé, thường là mình thèm chất gì là cơ thể mình đang thiếu đấy ạ. Ăn để 2 mẹ con khỏe mạnh nhé chứ sinh xong phải kiêng nhiều thứ lắm, mẹ có thèm ăn gì thì cũng nên kiêng hết 3 tháng cữ để đảm bảo sức khỏe sau này của mình nha.