Có nên ăn thịt gà sau khi sinh mổ?

Đây có lẽ là câu hỏi được rất nhiều bà mẹ đặt ra sau khi sinh mổ. Theo quan niệm dân gian của các cụ là sau khi sinh mổ nếu ăn thịt gà thì vết mổ sẽ bị ngứa, bị sẹo lồi. Tuy nhiên đến nay vẫn chưa có bằng chứng khoa học nào khẳng định điều đấy. Hơn nữa trong thịt gà lại chưa rất nhiều năng lượng và vitamin dễ hấp thụ, không gây táo bón cho các mẹ. Bản thân mình sinh mổ 2 lần, lần nào cũng là bà ngoại chăm. Tư tưởng, suy nghĩ của bà rất tiến bộ nên nhưng lần nào mổ xong, món đầu tiên bà cho mình ăn cũng là cháo gà. Tất nhiên là mình chẳng ngứa và cũng không bị sẹo lồi. Tuy nhiên, mình cũng không bác bỏ quan niệm dân gian của các cụ. Có nhiều mẹ khi ăn gà thì bị ngứa vết mổ có thể là do cơ địa của họ. Vì vậy tốt nhất là chúng ta cứ ăn thử ít một. Nếu cảm thấy không có vấn đề gì thì không nên bỏ qua món thịt gà cực kỳ dinh dưỡng này nhé. Làm phong phú thêm bữa ăn sau sinh với các món từ thịt gà như gà hầm, gà rang nghệ, cháo gà hạt sen... Đây là những món rất dễ ăn lại cực kỳ nhiều sữa không thua kém gì móng giò đâu. Chúc các mẹ không thấy ngán với những mâm cơm sau sinh và nhiều sữa cho các bạn nhỏ tu ti nhé!