Người mẹ nào cũng biết sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ nhưng không phải mẹ nào cũng nhiều sữa và đủ sữa cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ trong vòng 6 tháng đầu đời.Mình cũng vậy, bé thứ nhất mình sinh non khi con mới 33 tuần nên ngay sau khi sinh con phải theo dõi sức khỏe và chăm sóc đặc biệt ở bệnh viện nhi 20 ngày,trong những ngày mẹ một nơi con một nơi mình lo lắng tìm mọi phương pháp để kích thích sữa về và giữ không để mất sữa với mong muốn khi con về bên mẹ là có thể cho con bú bù đắp cho khoảng thời gian con xa mẹ.

Để làm được vậy mình áp dụng rất nhiều các biện pháp, khi sữa chưa về mình tích cực rửa đầu ti massage ngực để kích thích sữa về.Khi sữa về mình dùng máy hút sữa hút theo cữ ,ngày mình hút 8 lần và thật kiên trì không bỏ cữ nào dù những ngày đầu lượng sữa khá ít.mKhi sữa về nhiều và ổn định thì ngày mình hút 6 lần mỗi lần cách nhau 4 đến 5 tiếng.mNgoài ra mình còn dùng một số thực phẩm lợi sữa như món xương đu đủ xanh , canh rau ngót thịt bò, canh xương bò hầm đậu lạc.

hình ảnh

Mình cũng tự làm các món như gạo lứt rang, hay kết hợp nhiều loại hạt xay và uống vào buổi sáng .Một điều mình thấy quan trọng nhất đó chính là tinh thần và giấc ngủ,khi tinh thần thoải mái ,ngủ đủ giấc thì lượng sữa sẽ nhiều hơn đáng kể.Trộm vía , nhờ các biện pháp trên mà mình không bị mất sữa, sữa về ổn định nên con có thể bú hoàn toàn bằng sữa mẹ trong 6 tháng đầu đời.