Đến Phú Quốc nhất định phải ăn Bún quậy

Nói đến bún quậy Phú Quốc (Kiên Giang) có lẽ hầu hết những ai đã đến đây và ăn món này đều biết. Nếu đến Phú Quốc mà bạn chưa ăn bún quậy (chủ yếu là ăn sáng) sẽ là điều thiếu sót rất lớn. Có rất nhiều nơi ở Phú Quốc và cả Rạch Giá (Kiên Giang) hay TP Hồ Chí Minh có bán bún quậy, nhưng chỉ có ở Phú Quốc, mà phải đúng quán mới gọi là ngon thật sự.

Hôm rồi tôi ra Phú Quốc, được người bạn ở đây đưa đi ăn sáng tại quán bún quậy Thanh Hùng trên đường 30/4, thị trấn Dương Đông. Đến quán này, bạn phải đi vào một con đường nhỏ (có lẽ là lối đi) bên hông một căn nhà mặt đường 30/4. Vào trong khoảng hơn 10m, bên trong khá rộng, có chỗ để khoảng 5 chiếc xe ô tô 7 chỗ, quán không sang trọng gì, nhìn rất đơn sơ, ghế ngồi là ghế nhựa, nàn làm bằng gỗ ghép.

hình ảnh

Tôi đến quán này khoảng 7h sáng đã thấy rất đông người, hôm nay mất điện, cứ tưởng không được ăn món bún quậy, nhưng rất may là họ sử dụng máy nổ phát điện để làm bún (làm bún tươi tại chỗ). Bột gạo được ngâm cho mềm, xay nhuyễn rồi cho vào máy ép, sợi bún chạy xuống nồi nước sôi trên bếp để bún chín. Sợ bún chuyển từ màu trắng đục sang màu sữa là chín, lấy bún bỏ vào tô có sẵn chả hải sản và đổ nước dùng vào đem ra nêm nước mắm bạn đã pha sẵn để ăn.

Nếu lần đầu đến đây, bạn phải nhìn người khác làm để làm theo nhé. Vì ở đây khách tự phục vụ, như bạn phải tự làm nước mắm theo khẩu vị của riêng mình. Quán để sẵn nguyên liệu như: Đường, bột ngọt, ớt, trái hạnh + dao + thớt để cắt hạnh và ớt, tiêu Phú Quốc,…

Đến quán bạn có cảm giác như mọi người đang cùng vào bếp nấu món ăn, rất đông vui. Bạn muốn ăn mấy tô thì gọi và xếp hàng thứ tự đợi để họ làm, bạn đứng đó xem họ cho chả hải sản (chủ yếu là tôm, cá, mực) vào tô rồi dùng muỗng (thìa) để miết vào tô cho chả hải sản mịn.

Sau khi miết hải sản một loạt khoảng 10 tô một lúc, họ bỏ bún vừa ép đang trong nồi nước sôi vào tô, rồi đổ nước sôi vừa nấu bún vào, bỏ hành lá đã thái vào. Tô nào cũng như tô nào, bạn bưng tô bún ra bàn, bỏ nước mắn mà bạn đã pha lúc nãy bỏ vào tô bún, lấy đũa hoặc muỗng quậy chả hải sản còn dính ở tô cho nó bong lên để nó chín đều, rồi nếm thử đã vừa ăn chưa để bỏ thêm mắm. Vì nước súp là nước trụng bún tươi chưa có gia vụ nên họ để mình tự làm nước mắn pha vào khi ăn cho vừa miệng.

Rất nhiều khách đi ô tô đến ăn, khách sang trọng nếu đi chung với tài xế hay thuộc cấp thì ngồi ở bàn đợi, thuộc cấp vào làm đem ra cho ăn, nếu muốn làm cho biết thì tất cả cùng vào làm, chỉ được làm nước chấm thôi, còn tô bún thì quán sẽ làm.

Nhìn tô bún quậy quá hấp dẫn. Ngồi viết bài này mà nước miếng của mình cứ chảy ra, mình nuốt nước miếng no cả bụng. kkk

Địa chỉ quán bún này mình không để ý kỹ, nhưng hình như số 157 đường 30/4, thị trấn Dương Đông, Phú Quốc, đến khu vực này bạn hỏi thăm sẽ biết. Nếu đến Phú Quốc bạn ghé thưởng thức cho biết.

Còn nhiều thông tin tại đây bạn vào tham khảo: http://dulichbui.net/am-thuc/am-thuc-viet-nam/